ผู้เขียน หัวข้อ: พระกริ่ง???  (อ่าน 1859 ครั้ง)

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
พระกริ่ง???
« เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 06:40:51 »

อยากทราบว่าพระกริ่งรุ่นนี้เรียกว่าพระกริ่งอะไรครับ รุ่นไหน อยากทราบประวัติมาก ได้มาจากตา ตาเก็บรักษาตั้งแต่ท่านเป็นหนุ่ม ตอนนี้ท่านอายุ76ปีแล้ว ท่านจำไม่ได้ว่าเอามาจากใคร ท่านเลยให้ผมไว้เก็บรักษาไว้ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ... 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: พระกริ่ง???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 06:49:15 »
เห็นไม่ค่อยชัดเลยครับผมง่า ( เห็นแต่ฉากหลังครับ  :075: ) ลองส่งรูปมาใหม่นะครับ  :075:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:02:53 »
อุปาคุ๊ดด บัวเขมมม ขอรับ เรียกพระบัวเข็มอ่ะท่าน ศิลปะขอมยุคปลาย แต่ น่าจะทำขึ้นภายหลัง บนเศียรท่านเหมือนใส่งอบ นั้นแหละใบบัว
แล้วถือดอกบัว หรืออุ้มบาตร ก็นี้แหละพระบัวเข็มครับท่าน มีเหมือนกัน ใช้ทำไรไม่รู้แต่รู้ว่าดีนะเหนียวกับรักษาโรคกระมัง (ไม่ไช่งั่งจ้ะ)
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:16:38 »
เห็นไม่ชัดครับผม ๆ

ส่งรูปมาอีกทีละกัล ๆ

07;

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 09:21:25 »
แบบนี้บางทีเค้าก็เรียกพระอุปคุต หรือไม่ก็กริ่งเขมรอะครับ
บางทีก็มีพิมพ์ที่เป็นพระฤาษีด้วย ค่อนข้างเป็นที่นิยมของวงการ
ครับ (แต่ผมก็ไม่สามารถชี้ชัดว่า เป็นของแท้หรือเปล่าสำหรับองค์ในรูปน่ะครับ)
ส่วนประวัติการสร้าง เคยอ่านหนังสือเค้าว่าเป็นของพวกขอมสร้างไว้น่ะครับ อายุก็มากพอสมควร
แต่เท็จจริงอย่างไร ก็ต้องพิจารณากันต่อไปครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ