ผู้เขียน หัวข้อ: สูงสุดคืนสู่สามัญ  (อ่าน 2242 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สูงสุดคืนสู่สามัญ
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:53:29 »
เวลาไม่เคยหยุดนิ่ง  เมื่อมีเข้ามาก็มีจากไปตามเวลา

สุดท้ายงานบำเพ็ญกุศลและงานพระราชทานเพลิงศพพระุพุทธวิริยากร(หลวงพ่อตัด ปวโร) ก็ผ่านไปอย่างเรียบร้อย สวยงาม

คงเหลือไว้แต่คุณความดีและความอาลัยในปฎิปทาของหลวงพ่อตัด 

อาทิตย์ที่ผ่านเป็นช่วงเวลาที่ศิษย์พี่ ศิษย์น้องและผู้ที่เลื่อมใสในหลวงพ่ออุทิศเวลาทำงานถวายจนกระทั้งถึงงานพิธีพระราชทานเพลิง

ไม่มีเวลามาบอกเล่าเรื่องราวเท่าไรครับ  หลังกลับมาจากเพชรบุรี เคลียร์ภาระกิจการงานพอเข้าที่เข้าทางแล้ว

ขอนำภาพที่พี่ๆ ได้เก็บบบรรยากาศในงานมาให้ชมกัน

งานพระราชทานเพลิงของพระเกจิอาจารย์นั้นโดยทั่วไปจะไม่เคยมีให้เห็นเท่าไร

เพราะแทบทุกวัด ลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อต่างใจกันเก็บร่างของหลวงพ่อไว้เป็นที่สักการะบูชากันแทบทั้งนั้น

แต่สำหรับหลวงพ่อตัด ท่านสั่งไว้เป็นเด็ดขาดว่า เมื่อท่านละสังขารแล้วไม่ต้องเก็บให้ปลงศพ

และไม่ต้องตั้งเมรุใหญ่โตให้เสียเงินเสียทอง  นับว่าเป็นสิ่งที่ไ่ม่ค่อยไ้ด้เกิดขึ้นบ่อยนัก ที่พระเกจิอาจารย์จะตั้งศพไว้เพียง  ๗ วัน

หลวงพ่อได้แสดงให้เห็นถึงความไม่ยึดติดและศิษย์ุุทุกท่านทั้งบรรพชิตและฆราวาส

ต่างพร้อมใจทำตามความประสงค์ของหลวงพ่อด้วยความเต็มใจยิ่ง

ซึ่งหลวงพ่อได้สั่งไว้อย่างละเอียดว่า ให้เผาแบบเชิงตะกอน

ถือเป็นการปิดตำนาน "หลวงพ่อผู้ไม่ยอมดัง  หลวงพ่อตัด ปวโร" อย่างสมบูรณ์

หลวงพ่อกล่าวเสมอๆ กับทุกคนว่า  "มาจากไหนมากราบทำไม ไม่ได้วิเศษอะไร  พระหลวงตาแก่ๆ"

เป็นความสมถะ เรียบง่าย สังวรในความเป็นพระของชาวพุทธ ไม่ยึดติดในลาภยศ ซึ่งเป็นปฎิปทาของหลวงพ่อเสมอมา

ขอกราบลาหลวงพ่อด้วยภาพ บรรยากาศในงานครับ

ภาพบรรยากาศในงานพระราชทานเพลิงในอีกมุมหนึ่งครับ

ภาพบรรยากาศในตอนค่ำ เป็นบรรยากาศผู้ร่วมงานในเวลาเผาจริง

น้อมกราบแทบเท้าหลวงพ่อ  ลูกศิษย์ทุกคนขอกราบลา

ขอให้ดวงจิตแห่งความดีงามของหลวงพ่อสถิต ณ สุคติโลกสวรรค์อันสูงสุดที่ดีงาม ขอรับ

ขอขอบพระคุณพี่น้องศิษย์หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ที่มีน้ำใจไมตรีแสดงความอาลัยต่อการจากไปของหลวงพ่อ

และน้ำใจไมตรีที่ส่งใจไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพหลวงพ่อ ตลอดทั้งศิษย์วัดบางพระที่สละเวลาไปร่วมงาน ณ ที่นี้

ขอบคุณภาพบรรยากาศในงานของพี่เก๋  ลูกศิษย์หลวงพ่อ 

ขอบคุณพี่บอล pnt19 สำหรับภาพถ่ายในงานชุดนี้เป็นอีกมุมหนึ่งที่น่าประทับใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 09:55:34 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: สูงสุดคืนสู่สามัญ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:13:12 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ นำภาพบรรยากาศภายในงานมาให้รับชมกันครับ
อ่านไปดูรูปไปรู้สึกเศร้าและอาลัยไปด้วยกับข้อความและรูปภาพเลยครับ

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:16:13 »
ขอบคุณท่านอชิมากมายค่ะ  :054:ที่นำเอารูปบรรยากาศของหลวงพ่อตัดและภาพเก่าๆของหลวงพ่อมาให้ชมกัน เห็นแล้วเศร้าจัง 23; กราบนมัสการหลวงพ่อนะคะ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:25:25 »
เห็นรอยยิ้มของท่านแล้ว ผมก็รู้สึกเศร้าใจเล็กๆครับ
ที่เราต้องสูญเสียท่านไปในเวลาอันรวดเร็วมากๆ ชนิดไม่ทันตั้งตัวกันเลย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:31:33 »
ขอบคุณอชิที่นำภาพถ่ายมาให้ชม ถึงวันนี้ตัวท่านจะไม่อยู่แล้ว แต่ท่านก้อจะอยู่ในใจศิษย์ทุกคนตลอดไปครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 11:15:57 »
-ขอบคุณพี่อชิตะมากนะครับ ๆ

ที่นำภาพมาให้ดูครับคุณฯมากครับ ๆ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 12:52:09 »
ขอบคุณพี่เมฆมาก ครับ ขออนุโมธนาด้วย ครับ

กราบหลวงพ่อ ครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 01:06:10 »
ขบคุณพี่เมฆครับผมสำหรัยภาพถ่ายหลวงพ่อที่นำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 02:18:50 »
ขอบคุนสำหรับภาพนะครับ  และก้สาระดีดีนั้นเอง :015:

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 03:36:33 »
:054:กราบหลวงพ่อ และขอบคุณสำหรับภาพบรยากาศนะคะ ยิ่งเห็นยิ่งใจหาย แต่ก็เป็นข้อคิดให้อย่างนึงว่า เร่งทำความดีกันเถอะเนาะ อยู่ก็ให้คนรัก จากก็ให้คนคิดถึง จริงไม๊คะ
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 04:08:37 »
***สาธุ***

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 06:03:29 »
ขอบคุณท่านอชิตะที่นำภาพบรรยากาศนมาให้ชมกัน เหมือนได้ไปในงานเลย
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 06:10:15 »
กราบนมัสการหลวงพ่อครับ ท่านทิ้งสิ่งดีๆไว้ให้เรามากมาย  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 08:13:23 »
กราบนมัสการด้วยความอาลัย ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:03:20 »
ขอบคุณมากครับ ที่นำมาให้ชม ...  :016: อนุโมทนา ขอร่วมไว้อาลัยมา ณ ที่นี้ด้วย สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:04:26 »
งานนี้ไปด้วยใจกันจริงๆครับ ขอบคุณภาพข่าวมากครับท่านอชิตะ

" นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา "

น้อมกราบนมัสการพระเดชพระคุณพระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร ) ด้วยความอาลัย .

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:19:40 »
พระดีพระแท้ ครูอาจารย์ ที่พี่น้องวัดชายนา และเราชาวบางพระเคารพ ท่านได้ไป สถิตย์ยังเบื้องบนเป็นมิ่งขวัญให้ศิษย์แล้ว
ทีนี้ก็งานเข้าละ คนที่เคยมองของหลวงพ่อตัดแล้วเฉยๆ เพราะพระใหม่ หมดโอกาสถือครองวัตถุมงคลแท้ๆของหลวงพ่อแล้ว
เขาเก็บหมดและท่านเอิ๊ย

พระที่ผมเคยเจอท่าน interrupt ความฝันผมนะโกหกตกนรก ฝันคือโลกที่เราควบคุมได้ และต้องควบคุมได้เว้นแต่ปัจจัยนอกเหนือสภาวะที่ควบคุมได้มาinterupt สมองเรา ให้เราช็อก

1.สมเด็จโต หลังจากสวดชินบัญชรเกิน320จบ มาตอนในฝันกำลังทำจะทำไม่ดีมาแบบ รูปถ่ายใหญ่ๆเท่าตัวคนแล้วตอนยืนอยู่สะบัดแบบกระดาษด้วยนะ (เหมือนตุ๊กตากระดาษแบนๆ แต่ปลิวตามลม)
พอเราเจอพระเราก็ ง ง ง ง  ง ง แล้วก็นึกๆ พอบอกสมเด็จโต ก้มลงกราบ ท่านก็หายแวบไปเลย
เราสะดุ้งตื่นเลย

2.สมัยก่อนเล่นแร็กมากๆ อยู่กิลด์WC เป็นหัวหน้าสาขาที่2 ลงหนังสือ2ครั้งมีโกสติ้งใบแรกๆของเซฟเวอร์
ก็ตอนนั้นฮิตหลวงปู่ทวดเพราะกลัวตายรถคว่ำ ก็สวดคาถาท่าน นานมากๆเวลาว่างๆ คืนนั้นง่วงสุดๆ
หลับๆไป ตื่นมาเหมือนอยู่ในฉากพีรมิดบนสุด ที่เป็น4เหลี่ยมก้นหอยวนออกจากกันแต่ รอบๆเป็นศิลาแลงก์มีไฟสลัวๆ
เป็นคบไฟ มีพระ เดินวนรอบข้าพเจ้ารูปก้นหอยวนออกไปๆ จำได้ว่ามีพระ ชรา1ท่านแก่มากๆ ก้อมลงมามองด้วยความเมตตา หน้าแก่ คล้ายๆหลวงปู่ทวดแต่แก่น้อยกว่าหน้าแก่แต่ไม่เหี่ยวนะ มองมาพอเรายกมือไหว้ท่านก็ยิ้มเราก็ตื่น

3.หลวงพ่อตัด
จำได้ว่าบ้านเคยรกมาก ก่อนจะได้ขุนแผนหลวงพ่อมา เข้าใจว่าไหว้หลวงพ่อตัดมานานแต่ไม่มีโอกาสไปกราบแล้ววันนั้นผมก็ฝันว่าอยู่บนบ้านไม้ขัดมัน ยกพื้นสูง 4เสา   ห้องผมรก แล้วก็เห็นพระเหมือนหลวงพ่อตัดมาช่วยกวาดให้ ในฝันผมเกรงใจท่านมาก ประมาณว่าผมเป็นเด็กวัดทำนองเนียะ
จำได้ท่านพูดอะไรสักอย่างแล้วก็ช่วยกวาด เก็บมุ้งด้วยอ่ะผมยืนงงเลย
แล้วเห็นเด็กๆในชุดนักเรียน4คนมายืนหน้าบ้านมองมาในบ้านหัวเราะผมใหญ่เลย เข้าใจว่าผู้หญิงใส่แว่นน่ารักๆ น่าจะนางพรายน้องส้มน้องผมเอง แล้วก็เด็กชายสนๆนี่คงกุมารในบ้านผม มาแจม (ได้ทีแจมขำกันใหญ่เลยนะ)
นั้นแหละ หลังจากนั้น2วันผู้ใหญ่ที่เคารพก็นำขุนแผนหลวงพ่อมาให้ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ

4. หลวงพ่อเปิ่นไม่เคยฝันเห็นท่านแต่ ท่านจะมาตามไปงานไหว้ครูทุกปี ต้องมาจนได้ บารมีหลวงพ่อสัมผัสได้

เหล่านี้คือประสปการณ์จริงครับ จริงทุกข้อความ ส่วนเรื่องปู่ฤษีตาวัวตาไฟปู้เจ้าสมิงพราย ปู่โคบุตร ปู่วาจาสิทธ์ ปู่หนุ่ม กับ องค์พระพิฆเนศ ที่เวลาผมลอดท้างช้างช้างจะไม่กลัวผมใดๆแถมส่งตาหวานเหมือนเพื่อนๆ

ผมมิไช่ร่างทรงใดๆแต่ท่านชอบแฝงเพื่อช่วยเราและช่วยคนอื่น บุญแก่ผู้ทำ กรรมแก่ผู้ก่อ สิ่งดีส่งต่อให้บิดรมารดา ครูบูรพาจารย์เทพสิ่งศักดิ์สิทธ์ คุ้มครองเรา แลเจ้ากรรมนายเวรเจ้าทิศเจ้าทาง เจ้าชะตาเจ้าวิญญานเรา ครับ

ทุกวันนี้ ชีวิตก็ เป็นไปตามวิถีครับ ถามว่าเหนื่อยไหม เหนื่อยนะ แต่สนุกไหมสนุกนะ เหมือนเรามีnavigator เคยนำทางเรา ไปโน่นสินี่สิโน่นสิทำนี่ทำโน่นสิ สนุกนะอืมไช่ๆ ยังไม่รู้หรอกจะเจออะไรแต่เชื่อมั่นได้ครูเราท่านมีหนทางไว้ให้เราล่วงหน้าแล้วครับ ^^
คงจะเทห์น่าดูถ้าเราสามารถตอบแทนคุณพ่อแม่ได้ เนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 10:20:49 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:22:22 »
กราบนมัสการหลวงพ่อตัด ด้วยความอาลัยครับ...

...เห็นรอยยิ้มของท่านในภาพแล้ว ยิ่งคิดถึงท่านครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 03:51:04 »
กราบนมัสการหลวงพ่อตัด ครับ :054:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 10:20:14 »
ขอกราบนมัสการหลวงพ่อตัดครับ... :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 05:14:28 »
ขอบคุณพี่เมฆด้วยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ผมจำคำสอนของหลวงพ่อชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง จ.อุบลฯ ได้ประโยคหนึ่งว่า

"ผู้รู้ย่อมไม่ตาย  พระตถาคตเจ้าไม่ตาย  ไม่สูญไปไหน  ท่านยังอยู่ ที่เราไม่เห็นท่าน เพราะใจเราไม่เข้าถึงท่าน"

นอบน้อมกราบนมัสการพระเดชพระคุณพระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร ) ด้วยความอาลัยยิ่ง .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 05:15:08 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 07:07:11 »
กราบนมัสการหลวงพ่อตัด ด้วยความอาลัยค่ะ

ขอบคุณพี่เมฆ กับภาพบรรยากาศในงาน และภาพของหลวงพ่อ ด้วยค่ะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple