ผู้เขียน หัวข้อ: ขออณุญาติ อยากเล่า และ อยากให้ทุกคนทำนะครับ  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
ขอเกริ่นก่อนว่า โดยปรกติผมก็ไม่ค่อยทำอย่างนี้สักเท่าไร อาจจะด้วยความเขินอาย หรือ ความที่เป็นผู้ชายที่ไม่ค่อยสุงสิงอะไรกับเรื่องหวานๆ

วันนี้ พอดีได้อ่านกระทู้ของคุณ eXeCuTioNz - IX เรื่อง วิธีใช้หนี้พ่อแม่ ฉบับหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน  :114:

ขณะนั่งอ่านอยู่ พอดีแม่ผมเดินผ่านมา ในใจผมคิดว่า ยังไงก็ต้องลองทำดู....พอแม่เริ่มนั่งดูทีวี ผมก็คุกเข่าต่อหน้าแม่แล้วก็พนมมือ

แม่ผมก็งงครับ แบบเหวอๆ อย่างที่บอกว่าผมไม่เคยทำไรพวกเนี้ย ผมก็บอกแม่ว่า ตั้งแต่เกิดมาผมเคยทำร้ายแม่ไหม ท่านก็บอกว่าไม่ แล้วผม

ก็ขอพรจากแม่ครับ....แล้วแม่ผมท่านก็ให้พรครับ ให้เยอะมากๆ....ผมแค่อยากจะบอกว่า รู้สึกดีมากครับที่ได้ทำ....แล้วคงจะทำไปเรื่อยๆครับ

สำหรับคนที่ทำอยู่แล้วคงไม่ใช่เรื่องแปลก......สำหรับคนที่ไม่เคยทำขอบอกว่าต้องลองครับ...

กราบพระพุทธรูปก็กราบแล้ว แต่พระในบ้านนี่ควรจะกราบทุกวันนะครับ :017:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มีวันนึงผมไม่มีอะไรทำ เลยมัดเชือกใส่ตะกรุดประมาณ 1 นิ้วเศษ คล้องเชือกขนาดพอดีกับข้อมือ

แล้วผมก็เดินไปให้แม่มัดให้ แล้วก็ให้ท่านอวยพรให้ครับ ...  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
:001:  น่ารักมากมายค่ะ

อยากเห็นภาพแบบนี้ทุกๆครอบครัว

ความดีที่เราจะทำให้พ่อกับแม่

ทำได้ตั้งแต่ตอนนี้ แล้วก็ทำได้ทุกๆวัน

ไม่ต้องเขอะเขินค่ะ

ถ้าเราไม่ทำไม่ปฏิบัติ มันก็จะเขินอยู่ร่ำไป

ตอนเด็กแม่ให้ความรักความอบอุ่นแก่เรามากแค่ไหน

ตอนนี้เราควรให้แก่ท่านแล้วล่ะค่ะ :001: :080: :026: :114:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ดีแล้วครับผม ความกตัญญูเป็นสิ่งที่ดีรับ รักคุณพ่อคุณแม่มากๆนะครับ  :001:

ผมทำประจำครับตั้งแต่ไปบรรพชาอยู่กับพระมหาสมปองเมื่อหลายปีก่อน

ตะกรุดไผ่ตันตายพรายของพ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู ผมนำไปถักเชือกลงรักให้คุณแม่ปิดทองให้
 :001:

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล

เอวํ กิจฺฉาภโต โปโส     ปิตุ อปริจารโก
ปิตริมิจฺฉาจริตฺวาน     นิรยํ โส อุปปชฺชติ

ผู้ที่มีมารดาบิดาเลี้ยงมาได้โดยยากอย่างนี้
ไม่บำรุงมารดาบิดา ประพฤติผิดในมารดาบิดา ย่อมเข้าถึงนรก

ฉะนั้นจงหมั่นเอาใจใส่ดูแลท่าน กตัญญูท่าน กันนะครับ
(ผู้ที่ลบหลู่ทำร้ายบิดามารดาไม่มีทางเจริญได้หรอก)

<ดีมากครับมีครั้งที่๑ก็ต้องมีครั้งต่อไป>

ขอบพระคุณที่มาอ่านกระทู้ของผมครับ ^^
>>>กระทู้เดิมครับของท่าน ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ (http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8285.0.html)
[shake]
ตญฺหา ชเนติ ปุรสํ     จิตฺตมสฺส วิธาวติ     สตฺโต สํสารมาปาทิ    ทุกฺขา น ปริมุจฺจติ
ตัณหายังคนให้เกิด จิตของเขาย่อมวิ่งพล่าน สัตว์ยังท่องเที่ยวไป จึงไม่พ้นจากทุกข์
[/shake]

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ถูกต้องนะครับผม ไม่ทำตอนนี้แล้วจะไปทำตอนไหนครับผม

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ถูกต้องแล้วครับ ..ลุงสนับสนุนผู้ทำความดี :016: เห็นไหมข้อห้ามของคนมีรอยสักที่สำคัญคือห้ามด่าพ่อ ด่าแม่ เพราะถ้าไม่ใช้คำด่าจนเคยปากแล้ว  เราก็จะไม่เถียงพ่อ แม่ นี่แหละคือกุศโลบายที่สำคัญ ทำอะไรก็ได้ที่ท่านจะมีความสุข ท่านอยากได้สิ่งใดหาให้ท่าน เพราะสิ่งที่ท่านอยากได้ที่สำคัญก็คืออยากให้ลูกมีความสุขเช่นกัน :090: :114: :114: :114:

ออฟไลน์ เผด็จศึก

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
    • อีเมล
สวัสดีคับคุณลุง อบอุ่นดีคับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่มีเรื่องเล่าดีๆมาฝากครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมก็เคยมีความรู้สึกเหมือนท่านมาก่อนครับ เขิน อาย ไม่กล้า ทั้งๆที่เป็นแม่เราเองแท้ๆ
ทำไมเราถึงไม่กล้าที่จะแสดงความรักที่มีใครท่านรู้ ทีกับผู้หญิงอื่นๆหรือแฟนทำไมเราถึงกล้านะ
แต่ทุกวันไม่มีคำว่าเขินอายแล้วครับ รักแม่ที่สุดครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ทำดีใว้เถอะครับ กับพ่อ กับแม่  ของเราเอง  ก่อนที่ท่านจะไม่มีโอกาศใด้ทำ   พ่อแม่ ผมเสียไปหมดแล้วครับ

ตอนนี้  ตกมาถึงลูก ผมแล้ว

หนุ่มสมัยใหม่  ทุกๆ วันพ่อ หรือวันแม่  โดยเฉพาะผม พอถึงวันพ่อที  ลูกชายผม ทั้งสอง  จะเอาดอกไม้ มาก้มกราบเท้าผม ทุกปีไปครับ

คนโต ย่าง 19 ปี ตอนนี้เรียน ปวส  เจ้าคนเล็กนี่ 8 ขวบ เรียน ป2

เขาจะพูดว่ารักพ่อ อยากให้พ่ออยู่นานๆ กับพวกเขา   ผมกลั้นน้ำตา ไม่อยู่ซักกะที  เวลา ลูกชายทั้งสอง มาก้มกราบ  ดีใจจนน้ำตาไหล

แล้วผมก็ขอให้เขาเป็นเด็กดี  ตั้งใจเรียน อย่าสร้างความเดือดร้อน มาให้พ่อแม่  แค่นี้ ผมก็ดีใจแล้วครับ

ทำไปเถอะครับ  ความดีกับพ่อแม่  แล้วผลกรรมความดี  อาจจะตกมาถึงท่านบ้าง เวลา ถึงวัยเรา เป็นพ่อเป็นแม่

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ทำดีใว้เถอะครับ กับพ่อ กับแม่  ของเราเอง  ก่อนที่ท่านจะไม่มีโอกาศใด้ทำ   พ่อแม่ ผมเสียไปหมดแล้วครับ

หนุ่มสมัยใหม่  ทุกๆ วันพ่อ หรือวันแม่  โดยเฉพาะผม พอถึงวันพ่อที  ลูกชายผม ทั้งสอง  จะเอาดอกไม้ มาก้มกราบเท้าผม ทุกปีไปครับ

คนโต ย่าง 19 ปี ตอนนี้เรียน ปวส  เจ้าคนเล็กนี่ 8 ขวบ เรียน ป2

เขาจะพูดว่ารักพ่อ อยากให้พ่ออยู่นานๆ กับพวกเขา   ผมกลั้นน้ำตา ไม่อยู่ซักกะที  เวลา ลูกชายทั้งสอง มาก้มกราบ  ดีใจจนน้ำตาไหล

แล้วผมก็ขอให้เขาเป็นเด็กดี  ตั้งใจเรียน อย่าสร้างความเดือดร้อน มาให้พ่อแม่  แค่นี้ ผมก็ดีใจแล้วครับ

ทำไปเถอะครับ  ความดีกับพ่อแม่  แล้วผลกรรมความดี  อาจจะตกมาถึงท่านบ้าง เวลา ถึงวัยเรา เป็นพ่อเป็นแม่

ต่างกับผมน่ะครับ กิจกรรมวันพ่อที่โรงเรียนลูกเป็นกิจกรรมที่ผมรู้สึกตลกๆอ่ะครับ เพราะพ่อแม่คนอื่นเค้าจะซึ้งกันจนน้ำตาไหล ส่วนผมเวลาที่เห็นลูกคลานเข้ามากราบ มันดูขำๆอ่ะครับขนาดต้องกลั้นหัวเราะเลยทีเดียว เวลาเค้าให้ศีลให้พรลูก ผมก้อจะพูดเล่นๆกับลูก  ขนาดปีที่แล้วได้เป็นตัวแทนผู้ปกครองไปถือพานในงาน ผมยังไม่อินเลยครับ ถือพานเสร็จก้อรีบกลับลูกๆยังไม่ได้เข้ามากราบเลยครับ แต่อ่านกระทู้คุณชาญแล้ว สงสัยผมต้องทำตัวใหม่ ลูกๆอาจจะอยากกราบผมด้วยใจบริสุทธิ์ที่จะมอบความรักแก่ผม ซึ่งเป็นพ่อเป็นผู้มีพระคุณสำหรับเค้า ผมควรจะตั้งใจรับการกราบไหว้จากลูกอย่างตั้งใจ และอวยพรให้ลูกๆอย่างจริงใจ 5ธันวาปีนี้ผมจะเปลี่ยนแปลงตัวเองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ต่างกับผมน่ะครับ กิจกรรมวันพ่อที่โรงเรียนลูกเป็นกิจกรรมที่ผมรู้สึกตลกๆอ่ะครับ เพราะพ่อแม่คนอื่นเค้าจะซึ้งกันจนน้ำตาไหล ส่วนผมเวลาที่เห็นลูกคลานเข้ามากราบ มันดูขำๆอ่ะครับขนาดต้องกลั้นหัวเราะเลยทีเดียว เวลาเค้าให้ศีลให้พรลูก ผมก้อจะพูดเล่นๆกับลูก  ขนาดปีที่แล้วได้เป็นตัวแทนผู้ปกครองไปถือพานในงาน ผมยังไม่อินเลยครับ ถือพานเสร็จก้อรีบกลับลูกๆยังไม่ได้เข้ามากราบเลยครับ แต่อ่านกระทู้คุณชาญแล้ว สงสัยผมต้องทำตัวใหม่ ลูกๆอาจจะอยากกราบผมด้วยใจบริสุทธิ์ที่จะมอบความรักแก่ผม ซึ่งเป็นพ่อเป็นผู้มีพระคุณสำหรับเค้า ผมควรจะตั้งใจรับการกราบไหว้จากลูกอย่างตั้งใจ และอวยพรให้ลูกๆอย่างจริงใจ 5ธันวาปีนี้ผมจะเปลี่ยนแปลงตัวเองครับ

คำพูดของพ่อแม่เป็นสิ่งศักสิทธิ์และสำคัญที่สุดสำหรับลูกๆนะคะ

กวาง..ในฐานะลูกคนนึง ได้ยินคำอวยพรของพ่อแม่ทีไร

ก็มีกำลังใจในการที่เราจะทำความดีต่อไปค่ะ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2552, 05:10:24 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ผมคนนนึงที่ยังไม่เคยทำเลยเพราะรู้สึกเขินๆๆนะไม่กล้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ฟังแล้วอบอุ่นที่สุดในโลกค่ะ...   :080:

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :053: :053: ทำดีมากมายครับ  ปกติ พี่ๆน้องๆ ผมเองก็ไหว้คุณพ่อ คุณแม่ติดเป็นนิสัย

ุ้ถ้าวันไหน ไม่ได้ไหว้ท่านจะรู้สึกว่า ขาดๆ อะไรไป จะอยู่ที่ไหนของบ้านก็ตาม ต้องตะโกนเรียก เพื่อยกมือไหว้และพูดว่า สวัสดี

ไม่งั้นไม่ยอมออกจากบ้าน บางทีไหว้แบบ ลิงๆ ก็ยังคงต้องทำ

แต่เรื่องการกราบนี้ ยอมรับครับว่า ทำครั้งแรก คือตอนลาบวช และทำครั้งที่สอง ตอนลาสิกขาแล้วกลับไปกราบท่าน

รู้สึกดีมากๆ ครับ  หลวงพี่ที่เป็นพระพี่เลี้ยงท่านสอนแบบโบราณๆ ว่า กราบพ่อ แม่ประเสริฐเหมือนกราบพระเจดีย์ทอง

มีแต่ความดีจะเพิ่มขึ้น  หมดเคราะห์ หมดโศก เฺฮงๆ รวยๆ  น้าน  หลวงพ่อเน้น รวย   ไม่ใช่เป้าหมายการกราบแต่ก็ฟังดูดีครับ

แต่ถ้าเป็นหลวงพ่อ ท่านจะบอกแบบว่าขีดเส้นตายว่า  "กับพ่อกับแม่แล้ว ทำดีกับท่านไม่เถอะ มันมีมีหรอกว่าทำมากไป

มีแต่น้อยไป  คนที่ให้เลือด ให้เนื้อ ให้ชีวิต ที่มานั่งอมยิ้มอยู่ได้นี่นะ  ถ้าไม่มีท่านก็ไม่มีตัวเรา  ทำไปให้สุดกำลัง"

จบครับ ทำดีกับพ่อแม่มีแต่ยังน้อยเิกินกว่าที่ท่านทำให้เรา  งั้นจะรอช้าทำไม ทำกันให้เต็มที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ผมแสดงออกทุกวันที่ได้เจอท่านทั้งสอง อยู่แล้วครับ

... นั่งกอดแม่บ่อยๆ แต่กับพ่อนี่จะออกแนวคุยกันเรื่องทั่วไปมากกว่าครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
 :015:

โห้วว เรื่องของทุกคนน่ารักดีจังเลยยยยยยยย

แต่ผมจะบอกว่าทุกครั้งที่แม่บอกว่ารัก ผม..ในฐานะลูกๆอยากจะบอกว่า มันเป็นความรู้สึกที่อบอุ่นนะครับ

อยากจะให้พ่อแม่และลูกทุกคนลองพูดว่ารักลูกบ้าง รักแม่บ้าง กอดกันบ้าง......มันเป็นความรุ้สึกที่บอกไม่ถูกอะครับ...

ยังไงผมก็รักแม่นะครับ อิอิ  :090:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ดีใจด้วยน๊ะครับ  ที่คิดใด้แบบนี้ ที่จะกลับตัวคิดใหม่

ความรัก มาจากจิตใจ และการกระทำครับ  ไม่ใช่มาแค่ปาก   ลูกผมคนโต  เมื่อสองปีที่แล้ว  ทำให้ผมร้องให้ กลั้นน้ำตาไม่อยู่ ต่อหน้าคนมาแล้วครับ

เนื่องจาก วันนั้น เป็นวันที่ 5 ธันวาคม  ผมทำบุญบ้าน  คนเต็มบ้านเลยครับ ทั้งญาติ ทั้งพักพวก  หลังจาก ส่งพระกลับวัด มานั่งคุยกันในบ้าน

อยู่ดีดี  เจ้าลูกชายคนโต  มาก้มกราบผม ต่อหน้าคน ทั้งงาน  และเราก็สวมกอดกัน  ภาพนั้นยังติดตาผมไม่หาย  ไม่คิดเลย ว่า คนหนุ่ม สมัยใหม่ อย่างเขา จะกล้าก้มกราบ เท้าพ่อ

ต่อหน้าคนขนาดนั้น

ซึ้งใจจริงๆครับ  ขนาดพิมย์ อยู่นี่  ยังนั่งน้ำตาคลอเบ้าอยู่เลยครับ ตื้นตันใจจริงๆ  :026:  รักของ พ่อกับลูก ที่แทบไม่มีเวลาให้กันเลย

ผมต้องทำงานกลางคืน  บ่ายๆ ก็ต้องไปทำงาน  กลับบ้านก็ ตี1 ตี 2  แทบทุกวันกว่าร้านจะเลิก  เป็นอย่างนี้มา สิบกว่าปีแล้วครับ  แต่ผมจะอาศัย วันหยุด  ที่จะพาเขาไปเที่ยว พักผ่อนบ้าง

นั่นละครับ ถึงจะใด้เจอหน้ากัน  เวลา เราไม่ตรงกันครับ  ผมตื่น เขาไปเรียนแล้ว  พอผมกลับจากทำงาน เขานอนแล้ว

แล้วคิดดูครับ  ว่า ถ้าเราทำกับพ่อแม่เรา  ด้วยใจ  ท่านจะตื้นตันขนาดไหน

มีโอกาศ ก็รีบทำกันเถอะครับ  ไม่ต้องรอให้ท่านจากไป  แล้วก็ มานั่งกราบไหว้บูชากัน   บูชาท่านเถอะครับ ขณะท่านยังมีชีวิตอยู่

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
บิดรมารดาผู้ปกครองผู้เลี้ยงดู คือพระพรหมของเรา แท้จริง รักท่านให้มากๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขออณุญาติ อยากเล่า และ อยากให้ทุกคนŨ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 10:30:04 »
ผมยังไม่ค่อยกล้ากับพ่อแม่เลยอ่าครับ :074:

เคยกราบเท้าพ่อ1ครั้งตอนโรงเรียนจัดให้วันพ่อ ---รู้สึกดีมากๆครับ

แม่ก็เคยกราบ1 ครั้ง  ตอนอยู่บ้านครับวันแม่   

ผมยังเขิลๆอายๆเลยครับ  จับต้นชนปลายไม่ถูก   ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี   ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ

ผมมันเลวมาเยอะ  ตอนนี้อยากเป็นคนดีให้พ่อแม่บ้าง

คงต้องรบกวนท่านๆทั้งหลายชี้แนะแนวทางเด็กหน่อยแล้วละครับ :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 10:30:44 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
มีแต่เจริญครับ ทำบ่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
สนิทกับคุณพ่อ คุณแม่ มากค่ะ  กอดและหอมกันทุกวัน

ท่านมองว่า ลูกสาว คนนี้ ยังเป็น ลูกตัวน้อย ๆ ในสายตาท่านเสมอ
มีความสุขทุกครั้ง ที่ได้คุย ได้อยู่พร้อมหน้า คุณพ่อ คุณแม่ ลูก ลูก (น้องชาย)
กระทั่ง การดำเนินชีวิต ของลูก ๆ ทีทั้งสองท่านรับรู้ และภาคภูมิใจ

ยังคงมีคำพูดว่า รักต่อกันเสมอ

อย่างน้อยชีวิตนี้ ที่ได้เกิดมา ก็ไม่ทำให้ท่านเสียใจ
และไม่สร้างความเดือดร้อนให้สังคมรอบข้าง

ทั้งยังไม่เคย กล่าววาจา ล่วงล้ำ บิดา มารดา ผู้อื่น
และนี่คือ สิ่ง สำคัญ ที่ ยึดถือ ปฏิบัติ มาตลอด

รัก บิดามารดา ตน ก็ต้องรู้จัก ให้ เกียรติ บิดามารดา ผู้อื่น ด้วย
36;

ชีวิตนี้ มี แต่เจริญ ค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
สาธุ........ ทำดีแล้วย่อมได้รับในสิ่งดีๆครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
การแสดงความรัก ความกตัญญู ต่อบิดามารดา เป็นสิ่งที่ดีมากๆ บิดามารดาเป็นพระที่ประเสริฐที่สุดแล้วหล่ะ

ลองคิดดูสิ เราทำดีเพื่อคนอื่นมาก็มาก แต่เราทำเพื่อพ่อแม่เราได้มากแค่ไหน

เราควรหันกลับมาดูแลท่านให้มากๆ ในตอนที่ท่านทั้ง 2 คน ยังมีชีวิตอยู่

หากวันไหนที่ท่านไม่อยู่กับเราแล้ว เราจะมานั่งเสียใจมันก็คงไม่เกิดประโยชน์แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ phatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sasathonk@hotmail.com
    • อีเมล
:053: :053: ทำดีมากมายครับ  ปกติ พี่ๆน้องๆ ผมเองก็ไหว้คุณพ่อ คุณแม่ติดเป็นนิสัย

ุ้ถ้าวันไหน ไม่ได้ไหว้ท่านจะรู้สึกว่า ขาดๆ อะไรไป จะอยู่ที่ไหนของบ้านก็ตาม ต้องตะโกนเรียก เพื่อยกมือไหว้และพูดว่า สวัสดี

ไม่งั้นไม่ยอมออกจากบ้าน บางทีไหว้แบบ ลิงๆ ก็ยังคงต้องทำ

แต่เรื่องการกราบนี้ ยอมรับครับว่า ทำครั้งแรก คือตอนลาบวช และทำครั้งที่สอง ตอนลาสิกขาแล้วกลับไปกราบท่าน

รู้สึกดีมากๆ ครับ  หลวงพี่ที่เป็นพระพี่เลี้ยงท่านสอนแบบโบราณๆ ว่า กราบพ่อ แม่ประเสริฐเหมือนกราบพระเจดีย์ทอง

มีแต่ความดีจะเพิ่มขึ้น  หมดเคราะห์ หมดโศก เฺฮงๆ รวยๆ  น้าน  หลวงพ่อเน้น รวย   ไม่ใช่เป้าหมายการกราบแต่ก็ฟังดูดีครับ

แต่ถ้าเป็นหลวงพ่อ ท่านจะบอกแบบว่าขีดเส้นตายว่า  "กับพ่อกับแม่แล้ว ทำดีกับท่านไม่เถอะ มันมีมีหรอกว่าทำมากไป

มีแต่น้อยไป  คนที่ให้เลือด ให้เนื้อ ให้ชีวิต ที่มานั่งอมยิ้มอยู่ได้นี่นะ  ถ้าไม่มีท่านก็ไม่มีตัวเรา  ทำไปให้สุดกำลัง"

จบครับ ทำดีกับพ่อแม่มีแต่ยังน้อยเิกินกว่าที่ท่านทำให้เรา  งั้นจะรอช้าทำไม ทำกันให้เต็มที่ดีกว่าครับ
javascript:void(0); :015:

เหมือน ในหนังสือเล่ม1 ความเลว ที่..ไล่ล่าคุณ.. พัชชาอ่านแล้ว อยาก มีแม่ให้ทำกับเค้าบ้าง... ทุกวันนี้ ก้อได้แต่สอนลูก สาว อีก 3คน .คนโต ก้อเพิ่งจะ ม.1เอง

นึกกลัวเหมือนกันว่า จะเหมือนเรา ที่ไม่มีแม่ ที่จะมาให้นั่งกราบเหมือนคนอื่นเค้านะ  ขอบคุณสำหรับข้อความดี
หยุดความเลว ที่.. ไล่ล่าคุณ

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ดีเเล้วนายเอ๋ยมีโอกาสทำก็ควรทำดีไว้นะ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้