ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ... จาก สมาชิกใหม่  (อ่าน 1247 ครั้ง)

ออฟไลน์ teefp10

• ตติยะ
สอบถามครับ ... จาก สมาชิกใหม่
« เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 11:21:10 »
ผมเคยได้ยินว่าถ้าเราสักแล้ว มีข้อห้ามคือ ห้ามด่าบุพการี ห้ามกินน้ำเต้ามะเฟือง ห้ามผิดลูกเมียผู้อื่น ประมาณนี้ใช่มั๊ยครับ
แล้วถ้าสมมุติว่าเรา ทำผิดข้อห้ามไป โดยที่เราไม่ได้เจตนาครับ เราจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอแสดงความนับถือพี่ๆทุกท่านครับ (ผมอัพโหลดรูปแล้ว รีไซด์ แล้วนะครับ ก็ไม่เห็นรูปขึ้นเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ )

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามครับ ... จาก สมาชิกใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 11:26:34 »
ไม่ตั้งใจก็ไม่เป็นไรมั้งครับ แต่อย่าบ่อยนะครับ :075:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ตอบ: สอบถามครับ ... จาก สมาชิกใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 01:03:39 »
ศรัทธา....
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 03:56:42 »
ขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณทำลงไปครับ
ว่ามันทำให้เขาหรือผู้อื่นได้รับความเดือนร้อนมากแค่ไหน
หากคุณคิดว่าถ้าทำมันลงไปแล้วว่ามันผิด มันไม่ถูกต้องสมควร
ก็จงอย่าทำมันอีกเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teefp10

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 04:05:21 »
ขอบคุณ พี่ๆทุกท่านเลยครับ คือที่ผมถามอ่ะครับ ประมาณว่า แม่ผมท่านเป็นคนคิดมากอ่ะครับ แล้วผมก็เป็นคนพูดตรง บางครั้งท่านก็อาจจะน้อยใจหรือเสียใจ โดยที่ผมไม่ได้เจตนาครับ แต่หลังๆผมก็พยายามไม่พูดแบบนั้นแล้วล่ะครับ ส่วนเรื่องมะเฟืองตอนนั้นผมสักเก้ายอดไปครับ แล้วก็สาริกา แต่ผมก็ไม่รู้ครับว่าห้าม เพราะผมรู้จักพี่คนนึง เค้าก็สักเหมือนกัน เค้าบอกผมว่า มันอยู่ที่ใจ ถ้าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน คิดดี ทำดี สิ่งดีๆจะอยู่กับตัว และจะคุ้มครองเราครับ แล้วอย่างนี้ผมควรทำตัวอย่างไรครับ แล้วที่เผลอกินไปแล้ว ผมต้องไปทำอะไรใหม่มั๊ยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ OvO

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2553, 04:39:18 »
  ห้ามด่าพ่อด่าแม่ เช่น  เย..แม่  พ่อเ..ง    เสร็จ...ทุกราย

ตัดมาจากข้อความของ คุณ รณธรรม

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย วัดป่าสาลวัน จ.นครราชสีมา เคยเล่าให้ผมฟังว่า ท่านมีลูกศิษย์ผู้ชายอยู่ 2 คน สมมตินามว่า “ยอด” กับ “ยิ่ง”
ทั้งสองเป็นคนใจถึง เข้าทำนอง “ใจนักเลง” (ไม่ใช่อันธพาล) เขา 2 คนนับถึงหลวงพ่อพุธมาก เคยมาขอพระจากท่าน
ท่านก็ให้เหรียญ รุ่นดีเซลราง ซึ่งเป็นเหรียญรุ่นสองในชีวิตท่าน แต่เป็นรุ่นแรกขณะที่มาเป็นเจ้าอาวาสวัดป่าสาลวัน แก่เขาไปคนละเหรียญ
เขาก็แขวนคอทันที

แขวนไม่นาน ยอดก็ประคองยิ่งมาต่อว่าหลวงพ่อเป็นการใหญ่ว่า พระรุ่นเดียวกัน รับพร้อมกัน แต่ทำไมไม่ขลังเลย
เจ้ายิ่งโดนยิงทะลุไส้แตก เพราะอะไร หลวงพ่อเงียบไปในทันที ไม่ใช่เงียบในลักษณะ “จน” แต่เป็นการ “ตรวจสอบ” บางอย่างโดยวิธีของท่าน
สักพักท่านก็พูดเย็นๆ ขึ้นว่า “เพราะเพื่อนคุณไปเปิดประตูทอง”

สองคนนั้นงง อะไรคือประตูทอง ท่านเฉลยต่อ “ก็คุณ” ชี้ไปที่คนถูกยิง “ไปด่าแม่เขาเข้านะสิ นั่นละเปิด! ประตูทอง”
สองหนุ่มก็กระจ่างใจในบัดดล จึงขอขมาหลวงพ่อแล้วเล่าถวายว่า
เขาไปดื่มสุราในร้านอาหารแห่งหนึ่ง พบกับคู่อริที่ไม่ชอบหน้ากันเลยเกิดตะลุมบอนขึ้น เขามีกันสองคน แต่พวกนั้นมีเกือบสิบ
ถึงอย่างนั้นเขาก็ไม่ถอย วาดลวดลายจนนักเลงมวยหมู่ตั้งตัวไม่ติด 1 ใน 10 นั่นก็เลยชักปืนขึ้นมาแล้วกระโดดเข้าล็อกคอหนุ่มยอด
เอาปืนกดขมับแล้วลั่นไกทันที

เล่าถึงตอนนี้หลวงพ่อทำมือทำไม้ประกอบ พลางว่า “มันยิงดัง..แต๊บ...แต๊บ...แต๊บ...สามนัดแต่ไม่ออก”
ข้างหนุ่มยิ่งเห็นคู่อริเอาปืนจ่อหัวเพื่อนก็เข้าใจว่า “ข้างหนุ่มยิ่งเห็นคู่อริเอาปืนจ่อหัวเพื่อนก็เข้าใจว่า “ขู่” ให้กลัวเท่านั้น
จึงร้องตะโกนออกไปว่า “.....แม่ ! แน่จริงมึงอย่าใช้ปืนสิวะ” ไอ้คนยิงฉุนกึก ใจกะจะฆ่าอยู่แล้วไม่ใช่แค่ขู่
เลยเบนกระบอกปืนไปที่คนปากเก่งแล้วลั่นไก “ปัง”

แม่นยังกับจับไปวาง กระสุนทะลุท้องทันที หนุ่มยิ่งถึงกับทรุดลงไปกองกับพื้น คู่อาฆาตเห็นท่าไม่ดี
เลยเผ่นตะโพงกันไปหมด ทั้งสองจึงมีเรื่องมาต่อว่าหลวงพ่อด้วยประการฉะนี้

ก็เหรียญรุ่นเดียวกันรับพร้อมกัน อันหนึ่งยิงออก อันหนึ่งไม่ออก ทำไมจะไม่แปลกใจ เดชะบุญว่าหลวงพ่อมี “จิตรู้” ที่แจ่มใส
ท่านจึงทราบความเป็นมาเป็นไปของคนทั้งสอง แล้วตอบ “เคลียร์” ให้เข้าใจหาไม่แล้วหลวงพ่อคงถูกให้ร้ายว่าไม่เก่งจริง

ได้โอกาสผมจึงเรียนถามว่า “แสดงว่าพระของหลวงพ่อห้ามคนแขวนด่าพ่อด่าแม่ใช่ไหมครับ” ท่านตอบว่า
“ไม่ใช่แต่ของหลวงพ่อดอก ของใครก็ห้ามเหมือนกัน เพราะพระสงฆ์เวลาปลุกเสกพระ ท่านก็เชิญคุณพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์
คุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ มาเหมือนๆ กัน ฉะนั้นเมื่อไปลบหลู่คุณของท่านเหล่านั้น มันก็เท่ากับเราลบหลู่ครูบาอาจารย์ของเราด้วย”

“สรุปว่าพระของหลวงพ่อห้ามอะไรบ้างครับ”

ท่านยิ้มแล้วว่า “พระของหลวงพ่อห้ามคนแขวนลบหลู่บุพการี (คือพ่อแม่) ของตัวเอง และคนอื่น
ห้ามลบหลู่ครูบาอาจารย์ของคนอื่น ถ้าทำได้อย่างนี้พระนั้นขลังจริง”