ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพระเครื่องคร้าบบบ  (อ่าน 3197 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ถามเรื่องพระเครื่องคร้าบบบ
« เมื่อ: 23 ก.ค. 2550, 10:07:57 »
ไม่ทราบว่าพระเครื่ององค์นี้ ลพ.เปิ่น รุ่นอะไร ปีไหนครับ พี่ ๆ ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ  :054:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องพระเครื่องคร้าบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2550, 11:24:56 »
ล.พ.เปิ่น พระผงนั่งเสือ(รุ่น 2) รุ่น ห้าเสาร์ ปลุกเสกวันเสาร์ เดือนมีนาคม ทุกวันเสาร์ 5 วันเสาร์ สร้างปี 2534
รุ่นนี้ มีของเทียมนะครับ องค์ในภาพไม่ขอฟันธง
แก้ไขเพิ่มเติม
http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,2435.0.html
http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,2141.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2550, 04:52:24 โดย โจรใต้ »

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ถามเรื่องพระเครื่องคร้าบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2550, 09:45:35 »
องค์นี้มีกล่องเดิมจากวัดน่ะครับ คือผมไม่ทราบว่ารุ่น หรือปีไหน  :'(

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 2550, 10:00:06 »
ไม่แน่ใจคับ น่าจะเป็นเสาร์5

ออฟไลน์ kortigoo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.พ. 2551, 04:16:12 »
ช่วยบอกหน่อยครับว่าเป็นพระอะไร ใครเป็นคนสร้าง สมัยไหนครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ก.พ. 2551, 01:28:06 »
ช่วยบอกหน่อยครับว่าเป็นพระอะไร ใครเป็นคนสร้าง สมัยไหนครับผม
ผมว่าน่าจะเป็นพระสนามทั่วๆไปครับ ไม่ค่อยดีครับ :)

ออฟไลน์ kortigoo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.พ. 2551, 12:30:26 »
ก่อนพระจะถูกล้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2551, 12:32:21 โดย kortigoo »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ก.พ. 2551, 08:50:07 »
เคยได้ยินบางคนเค้าก็ว่าเป็นสมเด็จพิมพ์พิเศษที่หลวงปู่โต ท่านสร้างขึ้นเอาไว้แจกคนใกล้ชิด
หรือคนในวัง  มีพิมพ์แปลกๆเยอะคับ แต่ละพิมพ์ล้วนแต่ไม่ได้เป็นที่เล่นหากันในวงการพระปัจจุบัน
ส่วนมากจะเจอตามสนามทั่วไป อาจจมีนิยายเสริมเติมแต่งตามมาด้วยว่าเป็นของเก่าได้มานานแล้วอิอิ
แต่ก็มีบางพิมพ์ที่พบตามหลังคาโบสถวัดพระแก้ว เค้าเลยเรียกว่าสมเด็จหลังคาโบสถ์ซึ่งก็ไม่ได้เป็นที่เล่นหากันอย่างสากลเท่าไหร่ครับ
 :)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ calipzo

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ก.พ. 2551, 10:04:56 »
...เห็นด้วยกับคุณ สิบทัศน์ นะครับ พระที่คุณ kortigoo ถามนั้น เปนพระสนาม ไม่น่าสนใจหลอกครับ  8)
ถ้าชอบพระสมเด็จต้องศึกษาจากตำราดีๆ หมายถึงเล่มที่ไว้ใจได้นะครับ พิมพืแปลกๆนั้นอย่าไปดูเลยครับ
พึงนึกไว้ก่อนว่าพระสมเด็จของ เจ้าพระคุณสมเด็จโตนั้นท่านมีเพียงไม่กี่แบบ ไม่กี่พิมพ์ ตามที่เรารู้ๆกัน
นอกเหนือไปกว่านั้นเป็นเพียงนิยายไว้หลอกขายคนเล่นพระหน้าใหม่ๆและคนที่เคารพบูชาท่านเท่านั้นเอง
...อ้อ พระสมเด็จนั้น พระสงฆ์รุ่นโบราณนั้นท่านหมายสร้างไว้เพื่อให้เป็นที่ระลึกว่าในอดีตกาลนั้นมีพระศาสนาของพระสมณโคดม นะครับ
จึงสร้างมาเพื่อบรรจุในเจดีย์ ไม่มีไว้เพื่อแจกครับ ตราบศิษย์หารุ่นหลังท่านแล้ว จึงสร้างเพื่อแจกครับ

ขอให้มีความสุขความเจริญ ในธรรมครับ   :-*

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ก.พ. 2551, 11:24:03 »
ครับ เล่นพระอย่าเล่นด้วยหู จงดูด้วยตา :-*