ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับผมน้องให่ครับ  (อ่าน 1118 ครั้ง)

ออฟไลน์ jettana

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สวัสดีครับผมน้องให่ครับ
« เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 12:54:28 »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
พี่ๆทุกท่านครับผมมีเรื่องเดือดร้อนอยากขอคำแนะนำกับพี่ๆครับ
ผมได้สักหนุมาน พญาปลาไหลเผือก ลิงลม ผมไม่เคยทำผิดกฎข้อหามเลยแต่ผมรู้สึกแย้มาก
ที่ทำการค้าไม่ดีเลยขายไม่ค่อยได้ คนรอบขางแม้แต่แฟนผมก็เลิกกับผมไปแล้ว บางคนเหมือนแบบกลัวผมมากเลย
แต่ไปทางอำนาจนี้ดีมากเลย แต่ผมไม่อยากเป็นแบบนี้ ผมสักไว้ป้องกันตัวไม่ได้หวังอำนาจ เป็นเพราะอะไรหรือว่านี้เป็นสิ่งที่เราต้อง
แลกกับเข้าเหมื่อนกับ บนแล้วต้องแก้บน ผมควรทำยังไงครับช่วยผมหน่อยเถิดครับ
แล้วพระเจ้า ๕ พระองค์ มัจฉานุ พญาเต่าเรือน เข้าสักกันเพื่ออะไรครับ ป้องกันตัวได้ไม่ครับ เวลาขึ้นจะเป็นแบบไหนครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: สวัสดีครับผมน้องให่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 01:14:48 »
อยากบอกว่า ความเชื่อ ความสัทธา  อยู่ที่ใจ นั่นละครับ

การที่ชีวิตรเราจะสำเร็จ จะสมหวัง  คงไม่ขึ้น อยู่ที่ลายของยันต์ นั่นๆหรอกครับ

เพราะถ้า เป็นอย่างนั้นทุกคน  ตานี้ ใครที่ ประสบความสำเร็จ เขาสัก ลายอะไร  เราก็คงไปสักลายนั้นกันหมดแล้วครับ

ของแบบนี้  อยู่ที่ตัวเรา  อยู่ที่บุญบารมี  อยู่ที่เวรที่กรรม ผมเชื่อตามนั้น

ถ้าคิดว่าเราทำอะไร ก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ

ผมแนะนำ ให้ท่าน พยายาม ทำบุญให้มากๆใว้ครับ  ให้ทาน ช่วยเหลือคนที่เขาลำบากกว่าเรา  ไม่ไปเบียดเบียนใคร  ทำแบบนี้ อย่างสม่ำเสมอ

ผมเชื่อครับ  ผลบุญที่ท่านทำ  อาจจะส่งผม ช่วยเกื้อหนุน ชีวิตท่านใด้บ้าง ไม่มากก็น้อย  ขอให้ท่าน ประสบกับความสำเร็จ ของชีวิตครับ

จงทำใจให้สงบครับ แล้วท่านจะพบกับทางสว่าง

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 02:11:04 »
เรื่องทุกอย่างย่อมเป็นไปตามกรรม การค้าขายก็ต้องดูที่ทำเล สินค้า จำนวนผู้ซื้อ ชีวิตคู่ก็ยิ่งยากต้องเข้าใจ เหมาะสม รักกัน การปฎิบัติตัวต่อกัน ฯลฯ ซึ่ง ท่านรู้เอง ว่าเพราะอะไร แล้วท่านสักแล้วปฎิบัติตัวดี คิดดี พูดดี ผลกรรมดีคงจะทำให้ท่านดีขึ้น ซึ่งขึ้นอยู่กับกรรม ที่เคยสร้างมา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 03:06:03 »
อยู่ที่ศรัทธา และวิบากกรรมที่เราทำมา ครับ กรรมดีก็ใช้กรรมดี กรรมชั่วก็ต้องใช้กรรมชั่ว หยุดคือความสำเหร็จ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 05:30:28 »
กรรม บุญ จะหนุนนำ ผู้นั้นไป

และอย่าลืมนะครับ ตั้งกระทู้ให้ตรงหมวดด้วย  :016:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 10:20:47 »
ต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ ลองคาถาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำดูนะครับ  :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 11:59:57 »
 :001:

อัตตาหิอัตตาโนนาโถ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ดีกว่าจร้า

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 01:13:40 »
สวัสดีครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นจากกรรม มีกรรมเป็นเครื่องส่ง มีกรรมเป็นเดินเกิด มีกรรมเป็นแดนตาย  ดังนั้นจะเจริญด้วยก็เพราะกรรม จะรุ่งโรจน์ด้วยก็เพราะกรรม

กรรมคือสภาวะกลางๆ ไม่ดำ ไม่ขาว เรียกว่าการกระทำครับ

ถ้าอยากเด่นเรื่องเมตตา  ไม่ต้องไปแสวงหาภายนอกตัวเราหรอกครับ  ให้มั่นเจริญสมาธิ  พอจิตนิ่งดีแล้ว ให้แผ่กระแสจิตแห่งความนิ่งคือความเมตตาไปสู่สรรพสัตว์ทั้งหลายทั่วทั้งจักรวาล อนันตจักรวาล ทั่วทั้งภพสาม   แล้วกระแสความเมตตาที่เราแผ่ไปนี้ จะทำให้ตัวเรามีสง่าราศี  คนอยู่ใกล้รู้สึกมีความสุข   

พระพุทธเจ้าท่านแผ่กระแสความเมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลายอยู่เป็นนิจ  สรรพสัตว์ทั้งหลายแม้อยู่ใกล้ อยู่ไกลต่างก็มากราบ นอบน้อมต่อพระองค์ท่าน  นั้นคือความเมตตา

พระอรหันต์ พระอริยสงฆ์อยู่ในป่าในเขา  คนก็แห่ไปกราบไหว้  ไปถวายสักการะ นั้นก็เพราะกระแสความเมตตาที่ท่านแผ่ต่อสรรพสัตว์ทั้งหลาย

ดังนั้นถ้าจะให้เราเมตตาดี  เราก็ควรนั่งสมาธิ  แผ่กระแสความเมตตาบ่อยๆครับ

ข้อควรระวัง  ไม่ควรมีโทสะบ่อย  ไม่ควรมีอารมณ์ฉุนเฉียว เพราะ คำว่า "เมตตา คืออโทสะ  " พูดง่ายๆคือความไม่โกรธ ไม่ขุ่นใจนั่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2552, 01:15:37 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 02:00:34 »
 :001: เป็นกำลังใจให้นะครับ  คิดสบายๆ นะครับว่า ..เวลามันไม่เคยหยุดนิ่งครับ ทุกอย่างมีเข้ามาก็มีผ่านไป  อดทนอย่าท้อแท้ครับ

แต่ก็อย่างนิ่งเฉย ทำการงาน การค้าของเราต่อไป จังหวะช่วงนี้อาจจะเหมือนเคราะห์ซ้ำกรรมซัด แป๊กไปหลายเรื่องก็จริง

แต่จริงๆ เรายังสบายดี ร่างกายแข็งแรง ยังมีสติให้ตั้งหลักคิดสิ่งดีๆ

มีกำลังใจจากพี่ๆเพื่อนๆ ทั้งในชีวิตจริงและในบอร์ดนี้ ต้องถือว่า ยังมีบุญหนุนนำ

ให้กำลังใจกับตัวเอง ผ่านมันไปให้ได้ครับ เรื่องแบบนี้มีกับทุกคน แตกต่างกันไป แต่ทุกคนก็สู้ครับ เพื่อนนักสู้มีเยอะไป

ส่วนเรื่องการสัก อาจะจังหวะพอดีที่สักมาแล้วมาเจอเรื่องแบบนี้เข้า  อย่าเข้าใจผิดนะครับ คงไม่เกี่ยวกันแน่นอน

ถ้าสิ่งที่เรามีเราได้ เราไม่รัก ไม่ภูมิใจก็เหมือนแบกทุกข์ติดตัวไปตลอดอ่ะครับ  ลืมประเด็นนั้นไปได้เลย 

ลองคิดว่า บางทีเรื่องที่เราจะต้องเจออาจจะหนักกว่านี้ แต่เพราะของดีที่มีจึงทำให้เรา แค่สะดุด ไม่ถึงกับล้ม

สบายๆครับ มีของดีแล้ว สู้ๆ ไม่มีอะไรที่นักสู้เอาชนะไม่ได้ครับ    :016: