ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีคัฟ  (อ่าน 1488 ครั้ง)

ออฟไลน์ ignoble

• ทุติยะ
  • **
ช่วยตอบทีคัฟ
« เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 05:46:04 »
คือว่า  ผมไปสักหัวใจหนุมานมาอ่ะ   เร้วอยากรู้ว่าเปนตัวที่เท่าไร่   จาทำยังไงอ่ะคัฟ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ช่วยตอบทีคัฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 05:57:31 »
หนุมานก็ มีตัวเดียวอะครับเหมือนกัน หมด ไม่ว่าจะเป็น หนุมานเชิญธง ออกสึก หรืออะไร ก็คือหนุมานอะครับ  :075: :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 06:10:35 »
หนุมานก็เป็นหนุมานวันยังค่ำแหละครับท่าน
แต่ถ้าอยากทราบว่า เป็นหนุมานลักษณะไหน ก็ลองอธิบายลักษณะท่าทางของหนุมานที่ท่านได้มาสิครับ
หรือถ่ายรูปมาโชว์กันบ้างครับ พี่ๆน้องๆทุกท่านในเว็ปนี้ใจดีกันทุกท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 07:14:17 »
หัวใจหนุมานนี่ผมก็เห็นใส่กันทุกรูปยันต์ที่เป็นหนุมานอ่าแหละครับ
หนุมานมีตัวเดียวครับ แต่จะเรียกแบ่งเป็นท่าทางแตกต่างกัน
แต่หลักรอยสักหนุมาน หรือเครื่องรางรูปหนุมานก็จะเน้นทางคงกระพัน กันอาวุธ
พละกำลังเป็นหลักครับ ทางรองอาจจะได้มหาอำนาจ หรือเมตตาเสน่ห์เสริมเข้าไปด้วย
ก็สุดแท้แต่อาจารย์ที่สักท่านจะลงคาถาอะไรเพิ่มมาให้
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 07:32:48 »
อ๋อ ท่านไปสักหัวใจ :090:หนุมานมา แล้วทำไมไม่เอาทั้งตัวล่ะครับท่าน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 09:16:59 »
เอ่อ หนุมานก็คือหนุมานอะนะครับ ไม่ทราบว่าไปสักที่ไหนมาหรือครับ  :075:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 09:28:06 »
 :090: :090: :090:หัวใจหนุมานก็เหมือนมีตัวเหมือนกันครับ :090:
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 09:40:06 »
หนุมานตัวที่เท่าไรจริงๆมันคือท่าทางๆแตกต่างกันมากกว่า แต่สายหลวงปู่แลแต่ละตัวมีพุทธคุณต่างกันครับ ยังไงหนุมานก็คงกระพันเป็นหลักครับ  :015:
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.พ. 2552, 11:14:30 »
ผมว่าเจ้าของกระทู้น่าจะเข้าใจว่า หนุมานมีชื่อเรียกเช่นหนุมานตัวแปด หนุมานตัวเก้า  อย่างที่สำนักสักยันต์ชื่อดังแห่งหนึ่งในจ.ปทุมธานีเรียกกันนะครับ

นั่นก็เป็นเพียงชื่อเรียกหนุมานประจำสำนักนั้นๆ  แท้จริงแล้วหนุมานมีหลายท่า  อาจจะเรียกตามท่าทางคือหนุมานเชิญธง  หนุมานทรงราชสีห์  เป็นต้น  แต่หนุมานไม่ว่าท่าใดก็มีหัวใจเหมือนกัน  บางท่านมักจะท่องว่า " หะ-นุ-มา-นะ "ครับ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจตรงตามที่เจ้าของกระทู้ได้ถามไว้หรือเปล่าครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.พ. 2552, 01:13:08 »
ฟังดูเหมือนกับว่า เขาัจัด Level ให้ท่านหนุมานกันแล้วนะครับ พี่น้อง  :005: :005:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.พ. 2552, 02:47:30 »
หนุมานไม่ว่ากี่กรหรือว่าจะท่าไหนก็คือหนุมานตัวเดียวกันครับ
และก็คาถาที่ใช้ก็ใช้ได้เหมือนกันเช่นสักหนุมานสี่กรมาจะใช้คาถาคลุกฝุ่นก็ได้
หรือคาถาอื่นๆก็ได้ครับที่เกี่ยวกับหนุมาน
ส่วนท่าทางน่าจะเป็นท่าในตำราพิชัยสงครามก็เลยเรียกไปอย่างนั้น
สักหัวใจหนุมานมาท่านก็ท่องบ่นภาวนา หะนุมานะ บ่อยๆก็ดีครับ
หรือท่านจะท่อง  นะมะพะทะ เดินธาตุเสริมไปด้วยก็ได้
ส่วนจะเป็นตัวไหนรึเปล่าอย่างนี้ท่านต้องกลับไปถามอาจารย์ที่ท่านสักมาให้แล้วหร่ะครับผม :002:
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ignoble

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ก.พ. 2552, 01:01:56 »
ขอบคุณ สำหรับทุกๆความเห็น คร๊าฟฟ        ปล  .. เจ้าของกระทู้