ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวโกรธ คืออะไร โดย หลวงปู่บุดดา ถาวโร สิงห์บุรี  (อ่าน 3528 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
               ครั้งหนึ่งหลวงปู่บุดดาได้รับการนิมนต์ให้ไปเทศน์คู่กับท่านเจ้าคุณองค์หนึ่ง ท่านเจ้าคุณองค์นั้นคงเห็นหลวงปู่เป็นเพียงพระบ้านนอกและไม่มีประโยคประธานใดๆเป็นเพียงพระธรรมดาๆเท่านั้น
               ท่านเจ้าคุณได้ถามหลวงปู่ว่า " จะเทศน์เรื่องอะไร "
               หลวงปู่บุดดาท่านก็ตอบไปว่า " เรื่องตัวโกรธ กิเลสตัณหา "
               ท่านเจ้าคุณก็ถามต่อไปว่า " ตัวโกรธเป็นอย่างไร " :062:
               หลวงปู่บุดดาก็พูดขึ้นมาว่า " ส้นตีน ไงละ "
               เท่านั้นเองท่านเจ้าคุณก็โกรธจนหัวฟัดหัวเหวี่ยง :066: และไม่ยอมเทศน์ร่วมกับหลวงปู่ วันนั้นหลวงปู่บุดดาจึงต้องขึ้นเทศน์องค์เดียวเมื่อเทศน์จบแล้ว ท่านก็ไปขอขมาท่านเจ้าคุณองค์นั้น และอธิบายให้ท่านเจ้าคุณเข้าใจว่า "ตัวโกรธ" เป็นอย่างนี้ :001:
                                                จากหนังสือ อนุสรณ์ 100 ปีหลวงปู่บุดดา ถาวโร

มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่หอมเชียงมาก ครับ  :054: มนัสการหลวงพ่อด้วย ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ความโกรธเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับท่านหอมเชียง นมัสการหลวงปู่บุดดาครับ  :054:

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
นมัสการหลวงปู่บุดดาครับ งืมๆเป็นอย่านี้นี่เอง
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ธรรมะที่เห็นภาพ จริงๆ ครับ ชัดเจนมาก   :005:  :005:

ออฟไลน์ พยัคฆ์จำศีล

• ปัญจมะ
  • !!! ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน !!!
นมัสการคับ

กระจ่างกันไปเลยเรื่องความโกรธ
~~~ จะเป็นคนให้เหนือคนต้องอดทนให้ถึงที่สุด  ~~~