ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาถวายพระ  (อ่าน 1297 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เวลาถวายพระ
« เมื่อ: 09 ก.พ. 2552, 09:01:36 »
เวลาที่เราถวาย น้ำ หรือ ข้าว แก่พระพุทธ หรือรูปเหมือนเกจิ เราต้องปฏิบัติและพูดอะไรบ้าง ขอพรไปด้วยได้ไหม อีกข้อที่ผมสงสัยถ้ามีหลายๆองค์ต้องเอ่ยชื่อทุกองค์หรือเปล่า ผมไม่ค่อยเข้าวัดตั้งแต่เด็กเลยไม่ทราบครับ :075:

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: เวลาถวายพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.พ. 2552, 09:10:32 »
พูดตามปกติครับ บอกหลวงพ่อมาถวย อาหารครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.พ. 2552, 09:23:38 »
ผมก็ถวายบอกหลวงพ่อเอา...ฯลฯมาถวาย ขอพรด้วยก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.พ. 2552, 08:46:46 »
หากยึดหลักตามพระพุทธศาสนา  การตั้งเครื่องบูชาเป็นอาหารข้าว-หวาน นั้น ทางศาสนาพิธีมักจะใช้คำว่า บูชาข้าวพระพุทธฯ

โดยทั่วไปจะกล่าวคำบูชา ว่า

"อิมัง สูปะพยัญชะนะสัมปันนัง สาลีนัง โภชะนัง อุทะกัง วะรัง พุทธัสสะ ปูเชมิ ฯ"
(ข้าพเจ้าขอบูชาด้วยโภชนะข้าวสาลี พร้อมด้วยแกงกับและน้ำอันประเสริฐนี้แด่พระพุทธเจ้า)

ข้อสังเกตคือ ฐานะของพระพุทธเจ้าและพระสงฆ์ที่ดำรงอยู่ในฐานะ พระสงฆ์สาวกที่เป็นพระสุปฎิปันโน  จะใช้คำว่าบูชาข้าว จัดเป็นอามิสบูชา

หากจะตั้งใจบูชาครูบาอาจารย์หลวงพ่อ หลวงปู่รูปใด น่าจะตั้งจิตระลึกถึงไำด้ครับ หากจะกล่าวให้แน่นแฟ้นก็นิยมกล่าวเป็นฉายาของท่าน

แล้วแต่สะดวกครับ   ได้บุญในส่วนการบูชาและกตัญญูกตเวที เหมือนกัน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 06:41:53 »
หากยึดหลักตามพระพุทธศาสนา  การตั้งเครื่องบูชาเป็นอาหารข้าว-หวาน นั้น ทางศาสนาพิธีมักจะใช้คำว่า บูชาข้าวพระพุทธฯ

โดยทั่วไปจะกล่าวคำบูชา ว่า

"อิมัง สูปะพยัญชะนะสัมปันนัง สาลีนัง โภชะนัง อุทะกัง วะรัง พุทธัสสะ ปูเชมิ ฯ"
(ข้าพเจ้าขอบูชาด้วยโภชนะข้าวสาลี พร้อมด้วยแกงกับและน้ำอันประเสริฐนี้แด่พระพุทธเจ้า)

ข้อสังเกตคือ ฐานะของพระพุทธเจ้าและพระสงฆ์ที่ดำรงอยู่ในฐานะ พระสงฆ์สาวกที่เป็นพระสุปฎิปันโน  จะใช้คำว่าบูชาข้าว จัดเป็นอามิสบูชา

หากจะตั้งใจบูชาครูบาอาจารย์หลวงพ่อ หลวงปู่รูปใด น่าจะตั้งจิตระลึกถึงไำด้ครับ หากจะกล่าวให้แน่นแฟ้นก็นิยมกล่าวเป็นฉายาของท่าน

แล้วแต่สะดวกครับ   ได้บุญในส่วนการบูชาและกตัญญูกตเวที เหมือนกัน

[/qu
อันนี้ถูกต้องครับ คำถวายข้าวพระพุทธครับ ขอบคุณท่านอชิตะ ที่นำความรู้มาบอกกล่าวกันครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.พ. 2552, 08:14:28 »
ขออนุญาติเสริมครับ

เวลากล่าวคำลาข้าวพระนำมาทานเพื่อศิริมงคล

"เสสัง มังคลา ยาจามิ" ครับ