ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีสวมใส่พระ ถูกต้อง ต้องมีคาถาไรก่อนมั้ยครัย  (อ่าน 39672 ครั้ง)

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
พระเครื่อง พวกเครื่องราง ตระกรุดและอื่นๆนะครับ

อยากทราบนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
นะโม 3 จบ
พุทธธังอาราธนานัง
ธัมมังอาราธนานัง
สังฆังอาราธนานัง
พุทธังประสิทธิ์เม
ธังมังประสิทธิ์เม
สังฆังประสิทธิ์เม

แค่นี้ก็พอ ครับ

จะแขวนพระให้ขลัง ใจจะต้องนับถือพระที่แขวนด้วยนะครับ

อย่าแขวนเพราะค่านิยมเพราะแพง จงแขวนที่ศรัทธา ครับ  และจะบังเกิดผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2552, 08:41:06 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณท่านเอ็มครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
อ้างถึง
นะโม 3 จบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
พระอิติปิโสเนาวะหระคุณ " อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ "

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ที่ผมท่องอยู่

นะโม 3 จบ  
นะโมพุทธายะ  นะมะพะทะ   จะพะกะสะ  มะอะอุ
พุทธังประสิทธิเม
ธังมังประสิทธิเม
สังฆังประสิทธิเม

แล้วก็ระลึกถึงพระที่เราอาราธนาท่านมาห้อยคอให้มาปกป้องคุ้มครองเราหรือว่าไรก็แล้วแต่ครับ  :058:  

คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ครับ ก่อนจะแขวนพระท่านก็ต้องอารธนาเสียก่อน
เป็นการเชิญพระรันตตรัยให้มารักษาตัวเรา และเป็นเครื่องเตือนสติครับ
ผมก็ใช้ พุทธังอารธนานัง ธรรมมังอารธนานัง สังฆังอารธนานัง
แต่ตอนจะเอาพระใส่คอ ก็กลั้นใจแล้วท่องว่า โอมพระรวมสวมพระพิรอดครับ
ตอนจะถอดก็ท่อง โอมพระระรอดถอดพระพิรวม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
แถมให้อีกบท ครับ ... ก่อน คล้องคอ
พุทโธล้อม
ธัมโมล้อม
สังโฆล้อม
พระพุทธเจ้ามาพล้อม สมเด็จพระพุทโธ นะโมพุทธายะ

อันนี้เพื่อนผมเคยให้ใว้สมัยเรียน ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ของผมนะครับ ไปที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุฯ สุพรรณบุรี ไปเช่าพระมเหศวร แล้วได้มาครับ
พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม ประสิทธิเมด้วยคุณนะ คุณโม คุณพุท คุณธา คุณยะ แล้วก็เคาะศีรษะตัวเองพร้อมท่อง ตัสสะ ตัสสะ ตัสสะ 3 ครั้งครับ  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
มีหลาย บทจังเลย แต่ก็ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้นะครับ

ออฟไลน์ บารมีพ่อแก่

• หมอดู 19
  • ทุติยะ
  • **
นะโม 3จบ        พุทธังอาราธนานัง        ธัมมังอาราธนานัง      สังฆังอาราธนานัง    พุทธังมาเลมาโสมาโภมามะ   ธัมมังมาเลมาโสมาโภมามะ    สังฆังมาเลมาโสมาโภมามะ   นะโมพุทธายะ    ยะธาพุทโมนะ    นะมะพะทะ   แล้วก็อาราธนาสวมคอได้เลยฮะ
เอาชนะตนเอง  ก่อนจะเอาชนะคนอื่น[shake][/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
หลากหลายดีครับ  ดีทุกบท แล้วแต่จะสะดวกแบบไหน   สาธุๆ  :054:  :054:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
ที่ผมท่องอยู่

นะโม 3 จบ  
นะโมพุทธายะ  นะมะพะทะ   จะพะกะสะ  มะอะอุ
พุทธังประสิทธิเม
ธังมังประสิทธิเม
สังฆังประสิทธิเม

แล้วก็ระลึกถึงพระที่เราอาราธนาท่านมาห้อยคอให้มาปกป้องคุ้มครองเราหรือว่าไรก็แล้วแต่ครับ  :058:  

ผมก็ใช้เเบบนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2552, 10:47:27 โดย หมาน เเอ็งเจิ้ล »
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
อ้างถึง
นะโม 3 จบ

เราก็ใช้คาถานี้เหมือนกัน  :054:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณ
ทุกๆๆ คาถา มากครับๆ
ท่องทุกวันเลยมั้ย
คริคริ
 :002: :054: :054: :054: :054:

• ตติยะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผมขอเสริมนิดนึงนะครับ  ก่อนที่ใส่พระอะไร  ควรระลึกนึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  โดยตั้งจิตเป็นสมาธิ ระลึกนึกถึงคุณของพระรัตนตรัยอันมีพระคุณไม่มีประมาณ  แล้วจะว่าคาถาอะไร  ท่องคาถาอะไรต่อก็ต่อได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2552, 01:44:15 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับมีความรู้มากเลยนะ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ดีมากครับ เคยท่องแต่นะโม3จบ ต่อไปจะท่องตามที่บอกมาครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อมให้ไว้
นะโม 3 จบ
พุทธัง อาราธนานัง
ธัมมัง อาราธนานัง
สังฆัง อาราธนานัง
อุกาสะ อาระธะนัง กะโรมิ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ เอ๋ย!

• ทุติยะ
  • **
แล้วถ้าแขวน ราหูลหละครับ

ใช้ บทสวดอย่างข้างบนๆ ได้ไหมครับ?
หรือว่าราหูลส่วนราหูลครับ?

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ได้ครับ เพราะวัตถุมงคลสายพระพุทธคุณส่วนมาก
เวลาเสกก็ต้องเชิญบารมีพระรัตนตรัยทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บางท่าน ถ้าจะใช้เครื่องรางประเภทเทพต่างๆ จะนิยมท่อง สัพเพเทวา อาราธนานังฯ  ก็มีครับ

ถ้าเป็นเครื่องรางที่มีอักขระเลขยันต์ ก็จะว่า อักขระยันตัง อาราธนานังฯ

แต่ดูจะหลายเรื่องเกินไป  อาราธนาคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เท่านั้นพอครับ  ครอบคลุมหมดแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
พุทธัง อาราธนานัง มหาอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานังมหาอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง มหาอาราธนานัง
พุทธัง ประสิทธิเม มหาประสิทธิเม ธัมมัง ประสิทธิเม มหาประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม มหาประสิทธิเม
โตเสนโตวะระธัมเมนะ โตสัฏฎาเนสิเววะเรโตสังอะกาสิชันตูนังโตสะจิตตังนะมามิหัง ปุฏฏะกาโมละเภปุฏตัง ทะนะกาโมละเภทะนัง อัฏฐิกาเย กายะยายะ เทวานังปิยะตังสุตตะวาอิติปิโสภควายะมะราชาโนท้าวเวสสุวรรณโณมะระนังสุขังอะระหังสุขโตนะโมพุทธายะ
นะโมโพธิสัตโตอาคันติมทายะอิติภควา +นะทรงฟ้าโมทรงดินพุทธทรงศีลธาทรงสมุทร ยะทรงอากาศ พุทธังแคล้วคลาดธัมมังแคล้วคลาด ศัจตรูภัยพาลวินาศสันติ นะกาโรกุกุสันโธ สิโรมัจเช โมการโร โกนาคะมะโน นานาจิตเต พุทธะกาโรกัสสะโป จะเทเวเนเต ธากาโรศรีศากยมุนีโคตะโมยะกันเนยะกาโรอริยเมตไตรโย ชิวหาทีเปปันจะพุทธานะมามิหัง

อิติโสวิเสเสอิ อิเสๆ พุทธนาเมอิอิเมนาพุทธะตังโสอิอิโสตังพุทธะปิติอิ
สิทธิยอออลื พุทธะยอออลือ อึอะพะลือ
(3จบ) ฤ ฤา ฤ ฤา นะโมพุทธายะ ะมะพะทะ จะพะกะสะ นะ มะอะอุ
โอม แม่พระคงคามาเป็นน้ำลาย พระพายเป็นลมปากพญานาคเป็นสร้อยสังวาลย์ พ่อพระกาฬมาเป็นดวงใจ
ทำการใดๆสำเร็จในทันตา นะ โม พุท ธา ยะ 

{พิมพ์กันเมื่อย ใน1วันท่องแค่ครั้งแรกที่คล้องพระของวันครับ เพราะแขวนพระเยอะเยจำเฉพาะคาถาแต่ละองค์ มาผูกรวมกัน}

และ ถ้า จะแขวน ต่อๆไปก็ พุทธังรัตนานัง ธัมมังรัตตนานัง สังฆังรัตนานัง ฤ ฤา ฤ ฤา นะโม พุทธายะ

-จบครับ-

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็