ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตแจ้งข่าวงานพระราชทานเพลิงศพพระราชปริยัติโมลี  (อ่าน 5261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
เนื่องด้วยในวันที่1มีนาคม2552นี้จะเป็นวัน
พระราชทานเพลิงศพพระราชปริยัติโมลี(โสภา  เขมสรโณ)
รองเจ้าคณะจังหวัดนครปฐม
ปธ.9 MA.บาลีสันสฤต
เจ้าอาวาสวัดพระงามพระอารามหลวง
กำหนดการมีดังนี้
10.00น.  พระสงฆ์ทรงสมณะศักดิ์เจริญพุทธมนต์
11.00น.  ถวายเพลแด่ภิกษุสามเณร 400 รูป
16.00น.  พระราชทานเพลิงศพ
ขอเชิญศิษย์ยานุศิษย์ร่วมแสดงความอาลัยเป็นครั้งสุดท้าย
โดยพร้อมเพรียงกันในเวลาและวันดังกล่าว
ณ.วัดพระงามพระอารามหลวง จ.นครปฐม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2552, 05:25:17 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

:054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:

พระราชปริยัติโมลี อดีตเจ้าอาวาสวัดพระงาม อดีตเจ้าคณะอ.เมืองนครปฐม อดีตลองเจ้าคณะจังหวัดนครปฐม(ศิษท่านนึงของหลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม จ.นครปฐม )
ท่านคือผู้อยู่ในใจเรา .....ท่านสอนคนให้เป็นคนดี... ลูกๆหลานๆ ศิษทั้งหลาย ระลึกถึงความดีที่ท่านได้อบรมเรามา
จงปฏิบัติธรรมตามแบบอย่างของพุทธศานาเทอญ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2552, 06:22:28 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ขอบคุณพี่ มาก ครับ และวันที่ 1 เจอกันนะครับ ...พี่น้องคนไหนสนใจเชิญไปร่วมงานได้นะครับ สาธุ ครับ

• ปัญจมะ
เมื่อคืนวานอยู่ดีดีนั่งร้องไห้อยู่คนเดียวในห้อง
คิดถึงหลวงปู่พูล
คิดถึงหลวงพ่อพระอุปัชฌาย์ของเรา
คิดถึงมากมากเลยอยากเจอท่านอีกไม่อยากให้ท่านจากหายไปไหน

รูปที่ท่านเอ็มนำมาลงรูปนี้ใช่รูปในหนังสือ
ทำเนียบพระราชคณะเปล่าครับน่าจะใช่
ถ้าใช่จะกรุณามั้ยครับถ้าจะขอประวัติพระเดชพระคุณหลวงพ่อพอสังเขป
ขอบคุณครับ

• เด็กวัด
ไม่ใช่อะครับ ผมยังหาหนังสือประวัติไม่เจอเลย ครับ

รูปนี้ ญาติๆ แจกให้มาตอน งานอะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับผม วันงานไว้เจอกันนะครับผม  :001:

• ปัญจมะ
เนื่องด้วยในวันที่1มีนาคม2552นี้จะเป็นวัน
พระราชทานเพลิงศพพระราชปริยัติโมลี(โสภา  เขมสรโณ)
ปธ.9 MA.บาลีสันสฤต
เจ้าอาวาสวัดพระงามพระอารามหลวง
กำหนดการมีดังนี้
10.00น.  พระสงฆ์ทรงสมณะศักดิ์เจริญพุทธมนต์
11.00น.  ถวายเพลแด่ภิกษุสามเณร 400 รูป
16.00น.  พระราชทานเพลิงศพ
ขอเชิญศิษย์ยานุศิษย์ร่วมแสดงความอาลัยเป็นครั้งสุดท้าย
โดยพร้อมเพรียงกันในเวลาและวันดังกล่าว
ณ.วัดพระงามพระอารามหลวง จ.นครปฐม
10.00น.พระสงฆ์ทรงสมณะศักดิ์10รูปสวดพุทธมนต์ ขอแก้ไขครับ

• ปัญจมะ

อ้างจากทำเนียบพระราชาคณะฉบับสมบูรณ์ พ.ศ.2547

มุทิตานุโมทนากถา
   การสถาปนา  เลื่อนและแต่งตั้งสมณศักดิ์ เป็นพระราชประเพณีอันมีมาแต่โบราณกาลเป็นส่วนพระราชทานสังคหธรรมของพระมหากษัตริย์ไทย  องค์เอกอัครศาสนูปถัมภกได้ทรงยกย่องพระเถรานุเถระ  ผู้รับธุระพระพุทธศาสนา  เป็นภาระสั่งสอน  ช่วยระงับอธิกรณ์และอนุเคราะห์พระภิกษุสามเณร  ตามที่ปรากฏในสัญญาบัตรนั้น  ให้ดำรงอยู่ในสมณฐาดรโดยสมควร  และเมื่อได้บำเพ็ญคุณงามความดีเพิ่มขึ้นก็จะพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์  ถวายเครื่องสักการะเป็นการประกาศเกียรติคุณ
   ในวโรกาสพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา  วันที่  ๕  ธันวาคม  พ.ศ.  ๒๕๔๗ นี้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ผู้ทรงพระคุณอันประเสริฐ  ได้ทรงพระกรุณาโปรดพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ให้  พระศรีวีราภรณ์  (โสภา  เขมสรโณ ป.ธ.๙ , M.A.)    เจ้าคณะอำเภอพุทธมณฑลและเจ้าอาวาสพระอารามหลวง  วัดพระงาม  อำเภอเมือง  จังหวัดนครปฐม  เป็นพระราชาคณะชั้นราชในราชทินนามที่  พระราชปริยัติโมลี  ตรีปิฎกบัณฑิต  มหาคณิสสร  บวรสังฆาราม  คามวาสี
   การที่พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา  จะมีสมศักดิ์ปรากฎเป็นเกียรตินั้นต้องเป็นผู้ประกอบคุณงามความดีแก่คณะสงฆ์และพระศาสนาพร้อมทั้งประเทศชาติบ้านเมืองตามกำลังความรู้ความฉลาดและความสามารถ  จึงนับว่าเป็นพระมหากรุณาธิคุณอันล้นพ้นในการที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ผู้ทรงพระคุณอันประเสริฐ  ทรงดำรงฐานะองค์เอกอัครศาสนูปถัมภกได้ทรงยกย่องนับว่าเป็นเกียรติแก่คณะสงฆ์วัดพระงาม  ญาติมิตร  ศิษยานุศิษย์  และท่านที่มีความเคารพนับถือในท่านเจ้าคุณพระราชปริยัติโมลี  พร้อมทั้งวงศ์ตะกูลด้วย
   ท่านเจ้าคุณพระราชปริยัติโมลี  เป็นพระเถระที่มีความมั่นคงในพระพุทธศาสนารูปหนึ่งสอบได้เปรียญ๙  ประโยค  และสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาโท(M.A.) ได้สนองงานคณะสงฆ์ในด้านต่างๆมาด้วยดี  กล่าวคือ  เป็นครูสอนบาลี  โรงเรียนสหศึกษาบาลี  จังหวัดนครปฐม  เป็นวิทยากรอบรมบาลีก่อนสอบภาค๑๔  และภาค๓  เป็นเจ้าอาวาสพระอารามหลวงวัดพระงามส่งเสริมให้พระภิกษุสามเณรในพระอารามศึกษาเล่าเรียนพระปริยัติธรรม  (บาลีและนักธรรม)มีผลการสอบได้ในแต่ละปีเป็นจำนวนมาก  นอกจากนี้  ท่านเจ้าคุณยังได้บำเพ็ญคุณงามความดีเป็นหิตานุหิตประโยชน์ต่อพระพุทธสาสนา  สังคม ประเทศชาติ  อีกมากมาย
   ในมงคลสมัยที่ท่านเจ้าคุณพระคุณพระราชปริยัติโมลี  ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ครั้งนี้  คณะสหธรรมิกซึ่งมี  พระเทพรัตนสุธี  (พิมพ์  ญาณวีโร  ป.ธ.๗, M.A.)  เจ้าอาวาสวัดปทุมคงคารองเจ้าคณะภาค๗  ได้จัดพิมพ์หนังสือทำเนียบพระราชาคณะ  ฉบับสมบูรณ์  ที่รวบรวม  ประวัติสังเขปของพระราชาคณะตั้งแต่ชั้นสามัญขึ้นไป  น้อมถวายเป็นการแสดงมุทิตาจิตแด่ท่านเจ้าคุณ  พระราชปริยัติโมลี  เพื่อมอบเป้นบรรณาการแก่ผู้มาร่วมมุทิตาสักการะหนังสือเล่มนี้มีประโยชน์แก่ผู้สนใจใคร่จะทราบประวัติของพระเถระแต่ละรูปว่า  เป็นพระราชาคณะมาแต่เมื่อใด  มีตำแหน่งหน้าที่การงานคณะสงฆ์ในปัจจุบันอย่างไร  รวมทั้งข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับการคณะสงฆ์ด้านอื่นๆ  ขออนุโมทนาต่อท่านเจ้าคุณ  พระเทพรัตนสุธี  พร้อมทั้งคณะสหธรรมิก  ที่รับเป็นเจ้าภาพในการจัดพิมพ์  ทำเนียบพระราชาคณะฉบับสมบูรณ์  ไว้ณ  โอกาสนี้
   ขอตั้งกัลยาณจิตอำนวยพรแด่ท่านเจ้าคุณ  พระราชปริยัติโมลี  เพื่อถึงความเจริญรุ่งเรืองในพระพุทธศาสนา  เป็นกำลังสำคัญในการสนองงานพระพุทธศาสนาเป็นมิ่งขวัญของศรัทธาสาธุชนและศิษยานุศิษย์ตลอดกาลนาน 

• เด็กวัด
ขอบคุณข้อมูลพี่ปอมมากนะครับ ...แหม่ไปหามาจนได้ สาธุ อนุโมธนาด้วย ครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล

ทำเนียบพระราชาคณะ  ฉบับสมบูรณ์  พ.ศ.  ๒๕๔๗
ประวัติสังเขป
พระราชปริยัติโมลี
เจ้าอาวาสวัดพระงาม  เจ้าคณะอำเภอพุทธมณฑล
๑.ชื่อ
   พระราชปริยัติโมลี  ฉายา  เขมสรโณ  อายุ ๕๒  พรรษา  ๓๒  ป.ธ.๙  น.ธ.  เอก
   วัดพระงาม  ตำลบ  พระปฐมเจดีย์  อำเภอ  เมืองนครปฐม  จังหวัดนครปฐม
   ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง  เจ้าอาวาสวัดพระงาม,  เจ้าคณะอำเภอพุทธมณฑล

๒.  สถานะเดิม
                 ๔
ชื่อ  โสภา  อินทรมณี  เกิดตรงกับวันที่  ๒ฯ๘  ปีมะเส็ง  วันที่  ๑๕  มิถุนายน 
พ.ศ.  ๒๔๙๖  นามบิดา  นายผิน  นามมารดา  นางทองสุก  บ้านเลขที่  ๑๖๒
หมู่ที่  ๓  ตำบลคลองจินดา  อำเภอสามพรานจังหวัดนครปฐม
เคยรับราชการหรือเคยปฏิบัติงานที่สำคัญมาคือ. ?

๓. บรรพชา  -

๔.  อุปสมบท
            ๑
   วัน ๑ฯ ๘  ค่ำ  ปี  ฉลู  เมื่อวันที่  ๑  กรกฎาคม  พ.ศ.  ๒๕๑๖  ณ  วัดปรีดาราม 
   ตำบลคลองจินดา  อำเภอสามพราน  จังหวัดนครปฐม  พระอุปัชฌาย์  พระครูเปลื้อง
   ยติมณี  วัดปรีดาราม  ตำบลคลองจินดา  อำเภอสามพราน  จังหวัดนครปฐม

๕.วิทยฐานะ
๑.  พ.ศ.  ๒๕๗๗  สำเร็จวิชาสามัญ  ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๔ โรงเรียนวัดปรีดาราม
      อำเภอสามพราน  จังหวัดนครปฐม
๒.   พ.ศ.  ๒๕๑๗  สำเร็จการศึกษานอกโรงเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่๖ราชบุรี
๓.   พ.ศ.  ๒๕๑๙  สอบได้นักธรรมชั้นเอก สำนักเรียนวัดพระงาม  คณะจังหวัดนครปฐม
๔.   พ.ศ.  ๒๕๒๘  สอบได้เปรียญธรรม  ๙  ประโยคสำนักเรียนวัดพระงาม คณะจังหวัดนครปฐม
๕.   การศึกษาพิเศษ พ.ศ.  ๒๕๓๔  สำเร็จปริญญาโท  วิชา  บาลี-สันสกฤต
มหาวิทยาลัยปูนาประเทศอินเดีย  สามารถพูดเขียนภาษาจีนกลาง  และภาษาอังกฤษได้

๖.งานปกครอง
   ๑.  พ.ศ.  ๒๕๒๗-๒๕๓๙    เป็นเจ้าอาวาสวัดพระงาม(เมื่อครั้งยังเป็นวัดราษฎร์)
   ๒.  พ.ศ.  ๒๕๒๘                   เป็นพระกรรมวาจา
   ๓.  พ.ศ.  ๒๕๓๐-๒๕๓๓   เป็น  รองเจ้าคณะอำเภอกำแพงแสน
   ๔.  พ.ศ.  ๒๕๓๐-๒๕๓๕   เป็น  พระอุปัชฌาย์  ตำแหน่งเจ้าอาวาส
   ๕.  พ.ศ.  ๒๕๓๙                 ได้รับแต่งตั้งจาก  พระครูสุกิตติวราภรณ์  รักษาการแทน
            เจ้าอาวาสวัดพระงาม  ให้เป็นอาจารย์ฝ่ายปกครองวัดพระงาม
   ๖.  พ.ศ.  ๒๕๓๙                  ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งเป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระงาม
   ๗.  พ.ศ.  ๒๕๔๑      ได้รับพระบัญชาแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดพระงาม      
   ๘.  พ.ศ.  ๒๕๔๒      ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะอำเภอพุทธมณฑล

๗.  งานการศึกษา
   ๑.  พ.ศ.  ๒๕๑๙      เป็นครูสอนพระปริยัติธรรม  สำนักเรียนวัดพระงาม     
   ๒.  พ.ศ.  ๒๕๒๐-ปัจจุบัน     เป็นกรรมการคุมห้องสอบธรรมสนามหลวง
   ๓.  พ.ศ.  ๒๕๒๐-ปัจจุบัน     เป็นกรรมการตรวจธรรมสนามหลวง  ภาค  ๑๔
   ๔.  พ.ศ.  ๒๕๒๑-ปัจจุบัน     เป็นครูสอนบาลี  และกรรมการโรงเรียนสหศึกษาบาลี
   ๕.  พ.ศ.  ๒๕๒๑-ปัจจุบัน     เป็นวิทยากรอบรมนักเรียนบาลีก่อนสอบ  ของคณะสงฆ์ภาค  ๑๔ 
            วัดไร่ขิง  อำเภอสามพราน  จังหวัดนครปฐม
พ.ศ.  ๒๕๒๗      เข้ารับการอบรมพระสังฆาธิการที่วัดวังตะกู  นครปฐม
   พ.ศ.   ๒๕๒๗-๒๕๔๓    เป็นประธานมูลนิธิสวนอินทร์อนุสรณ์  ของโรงเรียน 
เทศบาล  ๑  วัดพระงาม
พ.ศ.   ๒๕๒๗-ปัจจุบัน   เป็นวิทยากร  และส่งพระภิกษุไปอบรมธรรมมะให้แก่นักเรียนโรงเรียนราชินีบูรณะ,  โรงเรียนสิรินธรราชวิทยาลัย  จังหวัดนครปฐม
พ.ศ.   ๒๕๒๗-ปัจจุบัน   เป็นกรรมการมูลนิธิสหศึกษาบาลี
พ.ศ.   ๒๕๒๘   เป็นวิทยากรบรรยายธรรมให้แก่ข้าราชการตำรวจ  ระดับชั้น สัญญาบัตร  ที่กองบังคับการตำรวจภูธร  ๓  จังหวัดนครปฐม
๖.  พ.ศ.  ๒๕๓๐-ปัจจุบัน   เป็นกรรมการตรวจบาลีสนามหลวง
๗.  พ.ศ.  ๒๕๓๒-ปัจจุบัน   เป็นหัวหน้าวิทยากรชั้นประโยค  ป.ธ.  ๓  อบรมนักเรียนบาลี ก่อนสอบ  ของคณะสงฆ์ภาค  ๑๔  วัดไร่ขิง  อำเภอสามพราน  จังหวัดนครปฐม
๘.  พ.ศ.  ๒๕๓๒-ปัจจุบัน   เป็นวิทยากรและหัวหน้าวิทยากรชั้นประโยค  ป.ธ.  ๔  อบรมนักเรียนบาลี  ก่อนสอบ  ของคณะสงฆ์ภาค  ๓  วัดพิกุลทอง  อำเภอ ท่าช้าง  จังหวัดสิงห์บุรี
    ๙.  พ.ศ.  ๒๕๓๕-ปัจจุบัน   เป็นอาจารย์ใหญ่สำนักเรียนคณะจังหวัดนครปฐม
   ๑๐. พ.ศ.  ๒๕๓๖      เป็นผู้นำข้อสอบบาลีสนามหลวงไปเปิดที่จังหวัดลพบุรี
   ๑๑. พ.ศ.  ๒๕๓๗      เป็นผู้นำข้อสอบบาลีสนามหลวงไปเปิดที่จังหวัดอุทัยธานี

พ.ศ.  ๒๕๓๗-๒๕๓๙     เป็นกรรมการและร่วมเจริญพุทธมนต์เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวโรกาส           
              พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว  ทรงครองราชย์ครบ  ๕๐  ปี  โดยทางคณะสงฆ์
                 จังหวัดนครปฐมจัดให้มีการเจริญพระพุทธมนต์  เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล
๑๒. พ.ศ.  ๒๕๓๘-ปัจจุบัน   เป็นหัวหน้าคณะวิทยากร  อบรมบาลีก่อนสอบ  ของคณะสงฆ์ภาค  ๓
           วัดพิกุลทอง  อำเภอท่าช้าง  จังหวัดสิงห์บุรี
๑๓. พ.ศ.  ๒๕๓๘-๒๕๔๗     เป็นรองคณบดี  สถาบันบาลัศึกษาพุทธโฆส  คณะพุทธศาสตร์ 
            มหาจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย
พ.ศ.  ๒๕๓๘   แต่งหนังสืออธิบายวิชาความสัมพันธ์ไทย  แจกในงาน  พระราชทาน   เพลิงศพ  พระเทพมุนี อดีตรองเจ้าคณะภาค  ๓  วัดบพิตรพิมุข
พ.ศ.  ๒๕๓๙   เป็นพระอุปัชฌาย์  ให้แก่ผู้อุปสมบทถวายเป็นพระราชกุศล  แด่สมเด็จ
   พระศรีนครินทราบรมราชชนนี  ในการพระราชทานเพลิงศพพระบรมศพ
พ.ศ.  ๒๕๔๐   เป็นประธานการทำงานสงเคราะห์ประชาชน  และบำเพ็ญบุญกิริยา  ในวโรกาสเจริญพระชนมายุครบ  ๘๔  พรรษาของ สมเด็จพระญาณสังวร  สมเด็จพระสังฆราช  สกลมหาสังฆปริณายก  ซึ่งจังหวัดนครปฐม  และคณะสงฆ์จังหวัดนครปฐมได้มอบหมายให้จัดกิจกรรมสงเคราะห์แก่ประชาชนเป็นเวลา  ๑  ปี  เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล
   ๑๔ พ.ศ.  ๒๕๔๑      เป็นผู้นำข้อสอบบาลีสนามหลวงไปเปิดที่วัดป่าเลไลก์  จังหวัดสุพรรณบุรี
   ๑๕ พ.ศ.  ๒๕๔๒      เป็นผู้นำข้อสอบบาลีสนามหลวงไปเปิดที่วัดไชยชุมพล-ชนะสงคคาม 
จังหวัดกาญจนบุรี
         พ.ศ.  ๒๕๔๓      เป็นผู้นำข้อสอบบาลีสนามหลวงไปเปิดที่วัดวังตะกู  จังหวัดนครปฐม
        พ.ศ.  ๒๕๔๑-๒๕๔๒   เป็นกรรมการเจริญพุทธมนต์เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวโรกาสเฉลิมพระ
            ชนมพรรษา  ๗๒  พรรษา  โดยทางคณะสงฆ์จังหวัดนครปฐม  ให้มีการ
            เจริญพระพุทธมนต์ถวายเป็นพระราชกุศล  ณ  พุทธมณฑล  อำเภอพุทธ
            มณฑล  จังหวัดนครปฐม
        พ.ศ.  ๒๕๔๒      เป็นวิทยากรบรรยายธรรมให้แก่ข้าราชการตำรวจ  เนื่องในวันตำรวจที่
            กองบัญชาการตำรวจภูธรภาค๗
      พ.ศ.  ๒๕๔๒      เป็นกรรมการโครงการเรารักษาแม่น้ำท่าจีน

๘. สมณศักดิ์

พ.ศ.  ๒๕๒๘      เป็นพระเปรียญธรรม  ๙  ประโยค
      พ.ศ.  ๒๕๔๐      ได้รับพระราชทานตั้งสมศักดิ์  เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ 
            ที่  พระศรีวีราภรณ์
      พ.ศ.  ๒๕๔๗      ได้รับพระราชทานตั้งสมศักดิ์  เป็นพระราชาคณะชั้นราช 
            ที่  พระราชปริยัติโมลี

ต่อมาท่านเป็นเจ้าคณะอำเภอเมืองนครปฐม
   เป็นรองเจ้าคณะจังหวัดนครปฐม
   มรณภาพลงด้วยอาการสงบที่ร.พ.ศูนย์นครปฐมเมื่อวันที่ 5พ.ย.2551 รวมสิริอายุ 55 ปี 36 พรรษา
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
เมื่อกี้เข้าไปวัดมาพระท่านกำลังเตรียมงานกันอยู่
โทรศัพท์แบตหมดไม่งั้นคงมีภาพมาฝาก

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ทราบว่างานมีตั้งแต่วันที่28ก.พ.52-2มีนาคม2552
แต่พระราชทานเพลิงศพวันที่1มีนาคม2552

• เด็กวัด
ขอบคุณ ครับ ใว้เจอกันที่งาน ทักทายกันได้นะครับ .....ผมน่าจะอยุ่แถวๆ กุติเจ้าอาวาส ไม่ก็ในงาน ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อ่าครับผมได้เลยครับ
ผมเป็นมิตรกับทุกคนครับ
ไม่มีพิษภัยร้อยเปอร์เซ็นต์
ฉีดยาครบทุกเข็มด้วยครับ555+

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สุดเคารพสุดรักสุดอาลัย
พระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณพระราชปริยัติโมลี
พระมหาโสภา  เขมสรโณ  ป.ธ.๙
ปริญาโทM.A.บาลีสันสกฤตจาประเทศอินเดีย

1มีนาคม2552(เมื่อวานนี้)
วันนี้ตื่นมาตอนเช้า(นอนวัด)
เช้าวันนี้ทุกสิ่งอย่างไม่เหมือนวันอื่น
มองไปบนท้องฟ้าช่างเศร้ายิ่งนัก
ภาพเมฆบนท้องฟ้าที่ลอยมารับกับปล่องเมรุ
สายลมที่แทบจะไม่เคื่อนไหว
แสงแดดที่เบาบางอึมครึมไปทั่วบริเวณ
งานในวันนี้ดำเนินไปตามกำหนดเริ่มจาก10โมงเช้า
พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์10รูปสวดพุทธมนต์
11โมงเลี้ยงเพลพระภิกษุสามเณร400รูป
จากนั้นตอนบ่าย1โมงเศษก็เคลื่อนสังขารท่านเจ้าคุณ
ไปยังเมรุใหม่ไร้ควันบริเวณด้านหลังวัด
พระผู้ใหญ่พระเถรานุเถระมาร่วมงานอย่างมากมาย
ตลอดจนแขกผู้เกียรติและศิษยานุศิษย์อย่างมากมาย
ในเวลาประมาณ15.00น.กว่าๆพระเดชพระคุณท่านเจ้าประคุณ
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ เจ้าคณะใหญ่หนเหนือ
และพระเดชพระคุณท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระมหาธีราจารย์เจ้าคณะใหญ่หนกลาง
เดินทางมาเป็นประธานในงานพระราชทานเพลิงศพ
ตลอดจนข้าราชการชั้นผู้ใหญ่อีกมากมาย
เมื่อเวลาต่อมาไฟพระราชทานอัญเชิญมาถึงจึงเริ่มดำเนินพิธี
ท่ามกลางความอาลัยของเหล่าศิษย์ยานุศิษย์
และต่อมาเวลา19.00น.โดยประมาณก็ถึงเวลาเผาจริง
จากนั้นวันรุ่งขึ้นคือวันนี้2มีนาคม2552
ที่เมรุใหม่พระสงฆ์โดยรักษาการเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันและญาติของท่านเจ้าคุณ
ทำพิธี ณเมรุใหม่เพื่ออัญเชิญอัฏฐิมาไว้ที่ศาลาเพื่อทำบุญฉลองอัฏฐิ
เมื่ออัญเชิญอัฏฐิท่านเจ้าคุณมาถึง ณศาลาก็เริ่มพิธีทำบุญฉลองอัฏฐิหลังจากเสร็จพิธี
ได้อัญเชิญอัฏฐิท่านเจ้าคุณไปไว้ยังกุฏิที่ท่านเจ้าคุณอยู่เดิม
สิ่งที่อยู่ในใจของลูกศิษย์อย่างผมก็คือทำไมทุกสิ่งอย่างช่างเร็วอย่างนี้
น้ำตาที่ไหลได้ออกมาทุกเมื่อเมื่อนึกถึงท่านเจ้าคุณเมื่อมองไปรอบๆบริเวณวัดพระงาม
ไม่มีอีกแล้วพระอุปัชฌาย์อันเป็นที่เคารพรักยิ่งของพวกเรา
ไม่มีอีกแล้วพระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณอาจารย์พระราชปริยัติโมลีของลูกศิษย์
สิ่งที่เหลือไว้คือหลักธรรมคำสอนของพระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณ
ถึงแม้ว่าท่านเจ้าคุณจะมรณภาพไปแล้วก็ตามแต่ท่านเจ้าคุณไม่เคยมรณภาพไปจากใจลูกศิษย์
ภาพของท่านเจ้าคุณพระราชาคณะผู้ปฏิบัติงานหนักแต่พักผ่อนน้อยผู้ที่รู้ว่าตัวเองอาพาธแต่ก็ไม่เคยทอดทิ้งงานของท่าน
และอีกเช่นกันว่าเมื่อเหล่าลูกศิย์รวมทั้งตัวข้าพเจ้าไม่ว่าใครก็ตามภาพที่เคยเห็นท่านเสียงที่เคยได้ยิน
คำสอนต่างๆของท่านเจ้าคุณจะยังคงอยู่ในหัวใจของลูกศิษย์ทุกคนตลอดไป.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2552, 03:13:35 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
งานวานนี้ เอ็มไร่ขิง  และ(เก่ง)สิบทัศน์
ได้มาร่วมงานด้วยและต้อง
ขออภัยท่านสิบทัศน์ที่ยังไม่ได้พูดคุยกัน
เพราะตอนนั้นยังมีงานที่ต้องช่วยทำอยู่
จึงขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย
ส่วนภาพงานถ้าได้ไฟล์จากกล้องดิจิตอลจะนำมาลงต่อไป
และก็ต้องขอโทษอย่างยิ่งที่ทำพระหลวงพ่อวัดไร่ขิง
ของท่านเอ็มที่จะนำมาให้หลวงพี่หายไป
คาดว่าจะหล่นไปจากกระเป๋าเสื้อตอนไหนตอนหนึ่งต้องขอโทษจริงๆ

• เด็กวัด
งานวานนี้ เอ็มไร่ขิง  และ(เก่ง)สิบทัศน์
ได้มาร่วมงานด้วยและต้อง
ขออภัยท่านสิบทัศน์ที่ยังไม่ได้พูดคุยกัน
เพราะตอนนั้นยังมีงานที่ต้องช่วยทำอยู่
จึงขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย
ส่วนภาพงานถ้าได้ไฟล์จากกล้องดิจิตอลจะนำมาลงต่อไป
และก็ต้องขอโทษอย่างยิ่งที่ทำพระหลวงพ่อวัดไร่ขิง
ของท่านเอ็มที่จะนำมาให้หลวงพี่หายไป
คาดว่าจะหล่นไปจากกระเป๋าเสื้อตอนไหนตอนหนึ่งต้องขอโทษจริงๆ
ไม่เป็นไร ครับ .. เมื่อวานเหนื่อยกันทุกคนเข้าใจ ครับ ..คนเยอะมากๆๆ...
ส่วนหลวงพ่อไร่ขิง เดี๋ยวเอาไปถวายใหม่ครับ......

• เด็กวัด
ประมวลภาพ ภาพเล็กไปหน่อยนะครับ ...แหะๆๆ... ถ่ายจากมือถือต้องขออภัย

..............

................

................

...................

.........................

..............................

............................

...........................

..........................

............................

...........................

ขออภัยนะครับ รูปเล็กไปหน่อย ครับ ถ่ายจากมือถือ
เมื่อวานพี่เก่งท่านสิบทัศเรา หล่อหยั่งกะพระเอกหนังแหนะครับ พอดีผมช่วยงานอยู่เลยไม่เค่ยว่างคุยต้องขออภัยด้วยนะครับ
 ....ขอบคุณนะครับสำหรับของที่ให้มา ขอบคุณอีก ครั้งครับ ให้มาซะเยอะเลย