ผู้เขียน หัวข้อ: ครั่งพุทรา อาคมพอกตะกรุด  (อ่าน 8583 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ครั่งพุทรา อาคมพอกตะกรุด
« เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 09:39:52 »
พอดีได้รับตะกรุดพอกครั่งพุทราของวัดชายนา มาแล้วจำนวนหนึ่ง

สืบเนื่องมาจากได้มีศิษย์พี่ของวัดชายนาได้นำครั่งพุทรามาถวายให้ทางวัด  จึงมีดำริสร้างตะกรุดชุดนี้ขึ้นมา

ตะกรุดพอกครั่งพุทราที่รู้จักกันดี คือ ตะกรุดของ หลวงปู่ทองศุข วัดโตนดหลวง เพชรบุรี

ตะกรุดพอกครั่งพุทราสร้างขึ้นให้บูชาโดยนำปัจจัยไปบูรณะซ่อมแซมหอระฆัง ของวัดชายนาครับ

น่าจะเป็นตะกรุดชุดสุดท้ายก่อนที่หลวงพ่อจะเ้ข้ารับถวายพัดพระราชาคณะ

ตะกรุดพอกครั่ง จัดสร้างจำนวนไม่มาก ประมาณ ๓๐๐ กว่าดอก

แบ่งเป็น ๒ แบบ คือ

่๑.ตะกรุดทองแดง+แผ่นอลูมิเนียม จารยันต์มหาอุด+ยันต์ตรีนิสิงเห พอกครั่งพุทรา

๒.ตะกรุดตะกั่วจารยันต์แบบเดียวกัน พอกครั่งพุทรา

ทั้ง ๒ แบบ มีจำนวน ๒๐๐ และ ๑๐๐ กว่าดอก ประมาณนั้น

เมื่อพอกครั่งพุทราแล้ว ทำให้มีขนาดใหญ่-เล็กที่ต่างกัน

แบบไหนใหญ่แบบไหนเล็ก คงเดากันออกนะครับ

ได้ปลุกเสกจนถึงวันเพ็ญ ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๒ ครับ  เน้นจันทร์เพ็ญ เพื่อผลทางเมตตาเพิ่มเข้าไปด้วย

ตะกรุดชุดนี้มีจำนวนไม่มาก ส่วนมากลูกศิษย์หลวงพ่อจะบูชาไว้หมด  นำมาให้ชมกันเพลินๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2552, 09:40:43 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: ครั่งพุทรา อาคมพอกตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 09:58:14 »
อยากได้บ้างคับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 10:04:20 »
จะหาบูชาที่ไหนครับ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 10:06:28 »
งามครับพี่อชิตะได้ทั้งมหาอุด  เมตตามหานิยม

.. สมแล้วที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ วัดชายนา :016: :016: :016:..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 10:28:32 »
  นำมาให้ชมกันเพลินๆ ครับ

เพลินเลยครับแบบนี้ เกิดกิเลสอีกแล้วเรา  :095: ขอบคุณข้อมูลมากครับท่าน  :054:

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มี.ค. 2552, 10:34:49 »

ต้องไปบูชาที่วัดชายนานะครับ 

ผมแค่นำมามาบอกเล่า พอเพลินๆ  ตะกรุดสร้างจำนวนน้อยมากครับ ถ้าไม่นับตะกรุดมหาระงับ

ไม่แน่ใจว่ามีสำนักไหนสร้างแบบนี้อีกหรือเปล่า 

อยากสะสมหลายๆสำนักเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 08:48:29 »
ท่านอชิตะ น่าจะจัดรูปของขลัง มาโชว์สักชุดนะครับ ต้องมีเยอะแน่ๆ อยากชมนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 10:44:02 »
วันนี้ แต่ละท่าน นี้ มีของดีๆเยอะจัง มองตัวเราแล้ว ยังห่างไกลเลย คงต้องค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ค่อยๆหา ค่อยๆเก็บ นะครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 11:09:15 »
  นำมาให้ชมกันเพลินๆ ครับ

เพลินเลยครับแบบนี้ เกิดกิเลสอีกแล้วเรา  :095: ขอบคุณข้อมูลมากครับท่าน  :054:

:004:ใช่เลย เพลินจนเกิดกิเลสจริงๆ ด้วยล่ะ ยังมีให้บูชาอีกรึเปล่าค่ะท่านอชิตะ....คุง  :053: :017:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 12:31:21 »
ขอบคุณท่านอชิตะครับ แนะนำของดีให้รู้จักตอนนี้ชักจะเกิดกิเลษ อยากได้อีกแล้ว
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 02:40:04 »
แวะไปเยี่ยมอชิตะไปพูดคุยที่บ้านเขาสิครับ รับรองเพลินแน่เลย
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มี.ค. 2552, 03:07:10 »
ชอบตะกรุดลองมาบูชาของหลวงตาวาส ที่วัดสะพานสูง ปากเกร็ดด้วยสิครับ แต่สงสัยจะมีแล้ว :002:
องค์นี้ เก่งจริงๆ ทหารยามไปไล่ขี้เมาโดนแทงสวนเต็มๆ มีดแทงเข้าแต่เสื้อ3รอย ส่วนเนื้อไม่ได้กินครับ แขวนตะกรุดกับพระปิดตาหลวงตาวาส2ชิ้นในตัว
ต้องหลวงตาวาส เท่านั้นนะครับ ไม่เกี่ยวกับของวัดที่หน้าตู้แต่ประการใดนั่นของท่านเจ้าอาวาส เข้าไปที่วัดถามหาหลวงตาวาสแล้วรอบูชาจากมือเลยครับ แต่จะเเพงสักหน่อย ดอกละ1000บาทเงินทั้งหมดหลวงตาเอาเข้าวัดทุกบาทครับ
ทหารคนนี้แกบ้านอยู่ปากเกร็ด ก็อยู่ในตรอกแถวๆหมู่นักเลง พ่อแกเลยไปหาของมาให้บูชา
แต่เรื่องเหล้ายา งด เลยนะครับ ใครทำไม่ได้พกไปกินเหล้าของก็เสื่อมคาเอวคาคอ ครับ ของเพื่อนผมหลอดตะกรุดลั่นเป๊ะคาเอวเลย  :002:

ชอบตะกรุดนึกขึ้นมาได้ เลยอยากแนะนำครับ เพราะคิดว่าของหลวงตาอั๊ปวัดท้องไทรคงมีแล้วเหมือนกัน เพราะนั่นก็สุดยอดตะกรุดอีกหนึ่งหลวงพ่อที่ยังมีชีวิตอยู่ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 04:56:07 »
สาธุ หลวงพ่อท่านเมตตาดีเหลือเกิน ....  :054:

ออฟไลน์ ][_kmitnb_][

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 05:32:52 »

ต้องไปบูชาที่วัดชายนานะครับ 

ผมแค่นำมามาบอกเล่า พอเพลินๆ  ตะกรุดสร้างจำนวนน้อยมากครับ ถ้าไม่นับตะกรุดมหาระงับ

ไม่แน่ใจว่ามีสำนักไหนสร้างแบบนี้อีกหรือเปล่า 

อยากสะสมหลายๆสำนักเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ถ้าพูดถึงวัดชายนา ก็ต้องยกให้ ตะกรุดมาเป็นอันดับหนึ่งเลยครับ  ดังแบบปากต่อปาก  ไม่ต้องโฆษณา โอ้อวดใดๆ   

ส่วนตะกรุดพอกครั่ง นี้ ก็ดีทั้งทางแคล้วคลาด ปลอดภัย รวมถึงเมตตา อยู่ในดอกเดียวกันเลยครับ แจ่มจริงๆ 

ใครแฟนพันธุ์แท้ตะกรุด ไม่แน่ใจว่าป่านนี้หมดไปจากวัดรึยัง เพราะไปล่าสุดก็เหลืออยู่ไม่เท่าไหร่นัก  บูชาจากวัดเงินทั้งหมดก็จะร่วมทำบุญสร้างหอระฆัง ว.ช.น ทั้งหมดครับผม

(ไม่มีวางที่ตู้วัด นะครับ ต้องไปขอบูชาจากที่ พระอาจารย์ทิน รองเจ้าอาวาสเองครับผม)   :053: :053: :053:

หนทางแห่งความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม

บ้านชายนา

http://wadchaina.pantown.com/

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 06:17:39 »
สุดยอด เกินคำบรรยาย ครับ พี่  :053:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 08:12:12 »

ครั่งตัวผู้ที่มีปีกแล้วครับ

ครั่งตัวผู้ที่ยังไม่มีปีกครับ

ครั่งตัวเมีย อายุ 62 วัน ประกอบด้วยช่องหายใจ 2 ช่องและช่องชับถ่าย 1 ช่อง

ครั่งที่ถูกแกะออกทั้งรังเลยครับ

ครั่ง มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า แลกซิเฟอร์ แลคคา ( Laccifer lacca Kerr ) ครั่งเป็นแมลงชนิดหนึ่งตัวสีแดง ขนาดเล็กมาก อาศัยอยู่บนต้นไม้ ทำรังเป็นยางแข็งหุ้มกิ่งไม้ไว้เพื่อป้องกันตนเองให้พ้นภัยจากศัตรู

ตัวครั่งมีประโยชน์ ใช้ทำสีสำหรับย้อมผ้าไหม หรือย้อมหน้าฟอกสีได้ รังครั่งมีประโยชน์ ใช้ทำสิ่งของได้หลายอย่างใช้เคลือบผ้าพันสายไฟฟ้า หรือเคลือบเม็ดยาให้เป็นมัน หรือทำสีผสมอาหารก็ได้ นอกจากนั้นยังใช้ทำสิ่งของชนิดอื่นๆได้อีกมากมายหลายชนิด ประโยชน์ที่สำคัญของครั่งคือ ใช้ทำแชลล์แลกสำหรับทาไม้ให้ขึ้นเงางดงามใช้ได้ทนทาน

เมื่อก่อนจะนำครั่งมาแทนหมึกแดง ไว้ประทับไปรษณียากร ประทับตราที่แสตมป์อ่ะครับ    และแม่บ้านจะนิยมเอาครั่งมาทำขนมชั้น  ซึ่งให้สีแดง ครับ    ปัจจุบันทางอีสานยังนิยมเลี้ยงครั่งไว้บนต้นไม้  เพื่อจะตัดขายส่งโรงงาน ส่งออกต่างประเทศ ทำรายได้เป็นกอบเป็นกำทีเดียวครับ

เมื่อก่อนไม่ว่าจะเป็นพรานป่าจะเข้าป่าไปล่าสัตว์  หรือชาวบ้านจะไปหาของป่า  มักนิยมติดครั่งใส่กระเป๋าไว้ครับ เพราะครั่งสามารถป้องกันผีป่า ผีโป่ง ได้ครับ 

เกจิบางรูปท่านก็จะใช้เวทมนต์  อำนาจจิตเรียกครั่งมารวมกัน  แล้วนำครั่งมาทำเครื่องรางของขลังครับ 

ถ้าใครดูรายการกบนอกกะลาที่ออกอากาศวันที่ 6 กุมภาพันธ์ พุทธศักราช 2552  ก็จะได้รู้จักครั่งเหมือนผมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2552, 08:13:27 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 08:51:38 »
งามครับพี่เมฆ :006:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 09:10:22 »
มีเรื่องขำๆ ครับ 

เคยคุยกันกับพี่ๆน้องๆ ศิษย์วัดชายนา เรื่องตะกรุดพอกครั่ง

ผมบอกว่า ดีนะพอกครั่งด้วย และยังปลุกเสกเพ็ญ เดือน ๑๒  ฟ้าแจ่มดี  แบบนี้ สงสัย ใช้แล้วคงมีคนคลั่งไคล้ น่าดู 

ดุ๊ คิดไปนั้น   :027: :027:

ขำๆ ครับ
   :005: :005:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 03:51:18 »
หาบูชาตามเเผง พระเครื่อง ครับ ที่วัดหมดเเล้ว เเถมหลวงพ่อ ก้อเสียไป เเล้ว ตอนนั้น ผมไปที่วัดชายนา เห๊นอยู๋ 500 บาท เหะ ๆ

ผมไม่ได้เช่ามา เงินเอาไปเเค่ 400 เลยเช่า ดอก ล่ะ100 มหาอุดต์ เเละ200 ลงรักมหาอุดต์