ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบเรื่องการสักยันต์บ้าง ลองมาแสดงความคิดเห็นกัน!!!  (อ่าน 2159 ครั้ง)

สามเณรใจสิงห์

• บุคคลทั่วไป
 การสักยันต์ในยุคสมัยนี้แตกต่างจากสมัยก่อนมากมีอาจารย์ท่านใหม่ๆเกิดขึ้นมามากมายทั้งพระเกจิอาจารย์และฆราวาส มีคำถามหลายคนว่าต่างกันไหมถ้าจะไปสักยันต์กับพระหรือฆราวาศอย่างไหนดีกว่ากัน...จากประสบการณ์ของผมแล้วมีความต่างกันมากๆ...ถ้าใครสักยันต์กับพระเกจิอาจารย์อย่างเช่นท่านหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ...หลวงพ่อแล วัดพระทรง..หรือท่านอื่นๆ..ท่านจะให้ยันต์แบบครอบคุมทุกๆด้าน..เพราะคาถากำกับส่วนใหญ่เป็นหัวใจพระคาถาพระพุทธเจ้าทั้งนั้นแล้วค่อยเริ่มกำหนดตั้งธาตุสำหรับยันต์แต่ละยันต์..จะมีความรู้สึกถึงความเยือกเย็น สุขุม แต่จะคาดหวังว่าต้องแรงเดี๋ยวนี่ได้เดี๋ยวนี้คงเป็นไปได้ยากเพราะสิ่งที่ท่านให้มากับรอยสักคือพระพุทธคุณและศีลบารมี...ถ้าใครสักแล้วกระโดดโลดเต้นละก็ พระท่านกระซิบมาว่าคิดไปเอง..นี่คือคำยืนยัน...สำหรับพวกที่ชอบของขึ้นตามๆกันละก็เลิกซะเถอะครับไม่เท่ห์เลย...เสียบารมีคุณครูบาอาจารย์เปล่าๆ...ส่วนในการสักยันต์ของฆราวาศจะมุ่งเน้นการแก้ปัญหาเป็นรายๆไป..ต้องมีการพูดคุยกันก่อนว่าสักไปเพื่ออะไร...ประเภทเดินเขาสำนักลูกศิษย์พูดเองเออเองชวนกันเอง...ละก็คิดหนัๆนะครับ...บางรายกลับบ้านไปยังงงอยู่เลยว่าสักอะไรไปเสียไปแล้วพันสามได้รอยแมวข่วนมาห้าเส้นแล้วบอกว่าสุดยอด...แล้วลูกศิษย์แต่ละคนที่นั่งสักให้อยู่นั่นไม่ต้องบอกนะครับว่ามาจากไหน...มองหน้ากันก็รู้ที่มา..ว่าอยู่เรือน...ไหน..แม้แต่ศิษย์ที่ยกให้ว่าสามารถนำวิชาท่านไปสักต่อได้..มาระยะหลังเห็นว่าสวดเสียยับเลย...ว่าไม่เคยเรียนกับกรู...ผมว่าถ้าท่านจะหาอาจารย์ดีๆสักคนในสายฆราวาสให้ถามตัวเองดูก่อนว่าท่านมีปัญหาอันใดและคนที่ท่านจะไปหาพึ่งได้มากแค่ไหน...ผมเชื่อว่ายังมีอาจารย์ดีๆอีกมากมาย...ที่ไม่อยากออกตัว...แต่สำหรับผมแล้วผมเจออาจารย์ดีท่านหนึ่งแล้ว ....และท่านละคิดว่าใคร..ที่อยู่ในใจท่าน...ลองแสดงความคิดเห็นดูนะ..เป็นความรู้ให้คนทั่วๆไป

noname

ผมว่าการสักยันต์นั้นสำหรับผมเป้นการที่มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจให้เป้นคนดีและไม่ทำชั่วสพมากกว่านะคับ ผมว่าถ้าเราทำตามกฏข้อห้ามต่างๆอย่างเคร่งครัดแล้วคงไม่มีไคมาทำอะไรเราหรอกคับส่วนเรื่องขึ้นไม่ขึ้นนั้นอาจานผมไคของขึ้นอาจานจาเอาดาบฟันเลยคับถ้าวพกแกล้งละก็จุกลงไปเป้นแทบๆแต่ถ้าขึ้นจิงละยิ่งฟันยิ่งสู้ดาบไม่มีลงเลยมีแต่จาแรงขึ้น แระสุดท้ายก้อขอฝากถึงวกนี้ชอบเห้นคนที่มีรอบสักว่าเป้นนักเลง อันธพาล ว่าความจิงคนสักยันต์ต้องเป้นคนดีนะคับ ไม่อย่างนั้นรอยสักนั้นก้อเป้นแค่ลายธรรมดาเพราะของไม่คุ้มคนเลว อย่าดูคนที่ลายบนตัวเลยคับดูที่จิตใจดีกว่า

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ผมว่าการสักยันต์นั้นสำหรับผมเป้นการที่มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจให้เป้นคนดีและไม่ทำชั่วสพมากกว่านะคับ ผมว่าถ้าเราทำตามกฏข้อห้ามต่างๆอย่างเคร่งครัดแล้วคงไม่มีไคมาทำอะไรเราหรอกคับส่วนเรื่องขึ้นไม่ขึ้นนั้นอาจานผมไคของขึ้นอาจานจาเอาดาบฟันเลยคับถ้าวพกแกล้งละก็จุกลงไปเป้นแทบๆแต่ถ้าขึ้นจิงละยิ่งฟันยิ่งสู้ดาบไม่มีลงเลยมีแต่จาแรงขึ้น แระสุดท้ายก้อขอฝากถึงวกนี้ชอบเห้นคนที่มีรอบสักว่าเป้นนักเลง อันธพาล ว่าความจิงคนสักยันต์ต้องเป้นคนดีนะคับ ไม่อย่างนั้นรอยสักนั้นก้อเป้นแค่ลายธรรมดาเพราะของไม่คุ้มคนเลว อย่าดูคนที่ลายบนตัวเลยคับดูที่จิตใจดีกว่า
ผมเห็นด้วยกับคุณ noname พวกที่ของขึ้นจริงๆก้อขึ้นไป แต่พวกที่แกล้งขึ้นหรือขึ้นตามเห็นเค้าขึ้นก็อยากขึ้นบ้าง ผมว่าเลิกเถอะ
ของจะคุ้มตัวเราได้หรือไม่นั้นผมว่ามันอยู่การปฏิบัติของตัวเรา(กรรม คือ การกระทำ) เราทำดีย่อมได้ดี
แต้ถ้าหากเรามีเคราะห์อะไรก็ช่วยเราไม่ได้ อาจจะแค่ผ่อนหนักเป็นเบา(ไม่มีวัตถุมงคลใดๆอยู่เหนือ กรรม)
โจรผู้ร้ายบางคนพอตายแล้วเอามีดไปเถื่อเนื้อทำไมถึงไม่เข้า เพราะกรรมมาตัดรอน ทั้งที่ของคุ้มตัวยังอยู่ไม่ได้เสื่อมไปไหน

-*-

เห็นด้วยอย่างแรง......ทำเป็นพุทธพาณิชย์เลย :069: