หมวด มิตรไมตรี > บทความ บทกวี

เรื่องเล่าตอนดึกๆ

(1/4) > >>

โองการยันนะรังสี:
สวัสดีครับ วันนี้มาฟังเรื่องเล่ายามดึกๆ กันนะครับ เป็นเรื่องสนทนาของพี่น้องสองท่าน

น้องบอล; พี่โตครับผมรู้สึกว่าช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย และไม่สบายปวดหัวด้วยครับเลยว่าจะไปหาหมอที่แถวๆปทุมวันใกล้ๆมาบุญครอง

เห็นว่าเขาจ่ายยาอย่างดี กินแป๊บเดียวหายเลยแต่ราคาแพงไปหน่อย ไม่รู้แถวบ้านเราจะมียาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

พี่โต;      โธ่น้องบอลจะไปเอายาแพงๆกินแล้วทำให้ดวงดีมีที่ไหนกันครับ แค่ปวดหัวเอายาพาราเซตตามอลก็สรรพคุณเหมือนกัน

กินก็หายแล้วและพักผ่อนเยอะๆ ทำไมต้องไปใช้ยาที่มันแพงๆด้วย

น้องบอล; แล้วยาพารานี่มันจะใช้ได้เหรอครับแล้วจะดีเหมือนยาที่แพงๆหรือเปล่า

พี่โต;      น้องบอลครับคนที่เป็นหมอเขาเรียนมารู้ว่าอะไรดี อะไรควรใช้ แต่ใช้ยาอย่างเดียวไม่ได้นะครับเราต้องทำอย่างอื่นด้วย

เช่นดูแลสุขภาพหมั่นออกกำลังกาย กินอาหารที่ดีมีประโยชน์ กินแต่ยาแล้วไม่ทำตามที่บอกก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]

~เสน่ห์เอ~:
ขอบคุณครับพี่โองการ.....บอกได้คำเดียวว่า  "โดน"

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
ขอบคุณพี่นนมากครับ   :015:

@ZeRo@:
ยาแพงใช่ว่าจะดี

หมอดีไม่จำเป็นต้องจ่ายยาแพง

ยาอย่างเดียวอาจไม่หาย ต้องทำอย่างอื่นควบคู่ไปด้วย

ยันต์แพงไม่จำเป็นต้องดี ยันต์ดีไม่จำเป็นต้องแพง

ยันต์อย่างเดียวไม่ได้ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ต้องทำบุญ ถือศีล สวดมนต์ ทำสมาธิ ร่วมด้วย

คิดดี พูดดี ทำดี ไปสู่สถานที่ดี ชีวีมีสุข

แค่ปวดหัวทำไมต้องไปปทุมวัน.. 07;

PeAwPeed:
ขอบคุณคะพี่นน  :054:
บอลไหนเอ่ย โดนอีกแระ....บอล   :002: :097:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version