หมวด มิตรไมตรี > บทความ บทกวี

ความหมายของพานครูและข้อควรปฏิบัติ

<< < (2/2)

นายธรรมะ:

--- อ้างจาก: ploynapat ที่ 12 ธ.ค. 2553, 12:48:50 ---ขอบคุณค่ะ
อยากรักษาศีล 5 แต่ว่า
มักทำผิดศีลข้อห้ามพูดปดน่ะค่ะ
บางทีก็ลืม เวลาคนถามไปไหนมาชอบบอกว่า ป่าว
ทั้งๆที่ไปมา

--- End quote ---

ศีลไม่ขาดหรอก ผมเราไม่ได้ตั้งใจที่จะพูดโกหกแต่เราพยามพูดปัดไปๆ แถมไม่ได้โกหก ให้ใครเดือดร้อนด้วย ศีลจะไม่ขาด แต่อาจจะด่างพร้อย ทะลุถ้าเป็นอย่างงี้ให้ท่อง คาถาอาราธนาศีล 5 ให้ทุกวัน ถ้าจะให้ดีท่องต่อหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะครับ เช่น หน้าหิ้งพระในบ้านอะไรประมาณนี้นะครับ

คาถาอาราธนาศีล 5
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธะสะ (นะโม 3 จบ)

มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
ทุติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
ตะติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ

พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

(อาราธนาศีล 5)
ปาณา ติปาตา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
อทินนา ทาณา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
กาเม สุมิฉา จารา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
มุสา วาทา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
สุรา เมระ มัชชะ ปะณา ทัดทานา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ

phongsak_ng:
ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีดีอย่างนี้ :053: :053: :053:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version