หมวด บทสวดมนต์ และ คาถา > คาถาอาคม

"รวมโบราณคาถา"

(1/6) > >>

phisorn.b:
สวัสดีครับ

วันนี้ขอนำโบราณคาถามาให้ศึกษากันนะครับ

คาถาแก้วสามประการ

พุทธัง กระจาย  ธัมมัง กระจาย  สังฆัง กระจาย
นะ  กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ
โม  กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ
พุท กระจาย สารพัด กระจาย สวาหะ กระจายนะสวาหะ

พระคาถานี้ เรียกว่าแก้วสามประการ ถ้าผู้ใดทำพิสมร ให้ลงใบตาล เมื่อจะทำจงบูชาเทียน ๙ เล่ม
บูชาพระแล้ว  เสกให้ได้ ๑๐๐๐ คาบ สารพัดอาวุธยิงผิดหมด เสกน้ำมัน ๙ คาบ  ปลอดอาวุธทุกอย่าง
ผู้ใดจะฆ่ากัน หรือฆ่าสัตว์ หากจะช่วยมันให้พ้นความตาย ให้อธิฐาน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
แล้วว่าคาถานี้ จะช่วยให้มันรอดพ้นความตาย ยิงเท่าไรไม่ถูกเลย

***   วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ     :090:

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
อานุภาพพระทั้ง ๓ อย่างนี้ ดุจกำแพงแก้วกันอันตรายทั้งปวง แล้วให้ว่าคาถา ทเยสันตาจนจบ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ จนจบ พาหุงไปจนจบ แล้วให้ว่าดังนี้อีก กะเตสิกเก กะระณังมหาไชยังมังคะ สังนะมะพะทะ แล้วให้ว่า กิริมิติ กุรุมุธุ เกเรเมเถ กะระมะทะ ประสิทธิแล"

คาถาพระผงสุพรรณ ..... คงเป็นคาถาโบราณนะครับ อิอิ :002:

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
ขอบคุณครับท่าน เยี่ยมไปเลยครับ ไว้จะเอาไปใช้บ้างนะครับ :001:

phisorn.b:
สวัสดีครับ

วันนี้มาต่อกันครับครับ

คาถาฉิมพะลี

*** ตามพุทธประวัติมีเรื่องอยู่ว่า พระสิวลีเถระ เป็นผู้ที่มักนำมาซึ่งลาภสักการะต่างๆ จนแม้ในขบวนที่พระภิกษุทั้งหลายท่องเที่ยวไปเพื่อประกาศศาสนาในที่ใดๆก็ตาม ถ้ามีพระสิวลีเถระไปด้วยแล้ว จะไม่ต้องประสบกับความขาดแคลนเรื่องอาหารเลย   ฉะนั้น จึงผูกเป็นคาถาไว้ภาวนากัน ซึ่งเชื่อมั่นไปในทางที่จะบังเกิดลาภผล ความสวัสดีมีชัยทุกประการ

***คนสมัยเก่า(โบราณ)เวลาจะไปไหน ท่านมักเสกขี้ผึ้งทาปาก หรือเสกแป้งผักหน้าโดยเชื่อมั่นว่าจะไปประสบกับธุระกิจที่อำนวยความสวัสดีให้ทุกประการ  พระคาถามีดังนี้

" โอม  ฉิมพะลี  จะ มหาเถโร  สัพพะเสน่หา จะ  ปูชิโต  โสระโห  ปัชยาทิมหิ  สัพพสิทธิ  ภะวันตุเม  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเต  นะชาลีติ  นะชาลีติ  นะชาลีติ  สัพพะหูชนา สัพพะลาภา  เอหิ  เอหิ  สัพพะสิทธิ  ภวันตุเม "

***   โบราณาจารย์ท่านชาญฉลาด ได้ย่อพระคาถาหัวใจพระฉิมให้จำได้ง่าย คือ "นะชาลีติ " และเป็นที่นิยมใช้กันสืบมา เพราะเป็นพระคาถาหัวใจเพียงสี่ตัวเท่านั้น เพราะสั้นและง่ายเหมาะที่จะใช้ในเวลาคับขันที่จะพูดหรือเจรจาขอความช่วยเหลือได้เป็นอย่างดี.

***วันนี้ขอหยุดไว้ก่อนนะครับ...สวัสดีครับพิศรครับ :090:

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
ขอบคุณมากๆครับท่าน :001:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version