หมวด มิตรไมตรี > บทความ บทกวี

เรื่องเล่ายามบ่าย

<< < (2/7) > >>

-'๑'- C a e S a R -'๑'-:

--- อ้างจาก: โองการยันนะรังสี ที่ 09 ก.ย. 2551, 03:38:32 ---ยามบ่ายฝนก็ตกหนักมาก เย็นนี้น้ำท่วมกรุงเทพแน่เลย มีรุ่นพี่กับรุ่น้องสองท่านสนทนากันระหว่างรับประทานอาหาร

พอดีเนื้อหาให้ข้อคิดน่าสนใจดี ครับ

น้องบาส ; พี่ครับ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเนี่ย ทำไม่ถึงมีชื่อเคี้ยงเอ็มไพร์ กันเยอะมากเลย รวมถึงของกินแบบอื่นๆด้วย

พี่เสือ ;  เฮ้ย! เองไม่เข้าใจหรอก มันเป็นกลยุทธทางการค้า การขาย การตลาด ซึ่งแบบนี้เขามีมานานแล้ว

น้องบาส ; เออ ใช่จริงๆมีมานานแล้ว มีหลายอย่างด้วยที่ใช้ชื่อเหมือนๆกัน

พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน

น้องบาส ; แล้วทำไมเขาไม่ตั้งชื่อร้านเป็นของเขาเองเลยอ่ะพี่ มาเอาชื่อคนอื่นไปใช้ทำไม ไม่มีเอกลักษณ์เลย

พี่เสือ ; น้องเอ้ย บางคนเขาตั้งชื่อเดิมของเจ้าของตำหรับ ด้วยความเคารพและให้เกียรติ เจ้าของสูตร

แต่บางคนเขาอ้างชื่อเพราะว่า ชื่อเสียงที่โด่งดังทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

--- End quote ---

55555555555555555   พี่....  โดนจังเลยอะ    55555555555555555555555555

ชอบตรงนี้อะ " ชื่ อ เ สี ย ง ที่ โ ด่ ง ดั ง ทำ ใ ห้ เ ข า ข า ย ข อ ง ไ ด้ ง่ า ย อ ย่ า ง ไ ง ห ล่ ะ ค รั บ "

เออพี่... ผมเคยเห็นที่ ตำบลบางแก้วฟ้า อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม  มี่ร้านราดหน้าดังอยู่ 1 ร้านอะ เป็นร้านต้นตำหรับ 

พี่ลองไปกินดูจิ ...  ฝีมือไม่เป็นสองรองใครเลย !!  ( แจ๋วจริงลองดิ )

~เสน่ห์ack01~:
ขอบคุณเรื่องราวดีๆที่นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ได้คิดครับ.. 36;

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
ครับผม มีแต่ผลประโยชน์กันทั้งนั้น นี่หนอประเทศไทย  :075:

berth1999:
ด้วยความเคารพครับท่าน

แล้วถ้าไม่ใช่ร้านก๋วยเตี๋ยว แต่เป็นสำนักสักยันต์ล่ะ ??

peachsama:
ก็ถ้าพี่น้องเจอสำนักใดบอกว่าเป็นสายหลวงพ่อเปิ่น สายบางพระสายตรงลองโทรมาถามที่วัดก่อนก็ได้ ครับหรือถามท่านโจรสลัดก่อนก็ดีนะ

สมเด็จโตท่านตรัสไว้ ว่า "พระของฉัน เก็บไว้เถอะจ้ะ ต่อไปหายากนะจ๊ะ"
หลวงพ่อเคยบอกไว้ว่า ต่อไปหลังท่านตายพระท่านจะแพง และคนจะหากัน "ซึ่งก็ตามนั้นจริงๆ" 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version