ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบสถานที่สักขาลายหน่อยครับ  (อ่าน 12878 ครั้ง)

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
ไม่ทราบว่าที่เหนือ มีที่ไหนที่สักขาลายบ้างครับ    :093:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ขอทราบสถานที่สักขาลายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 10:48:31 »
เคยได้ยินว่าที่วัดสวนดอก จ.เชียงใหม่ ยังสืบทอดการสัก(สับขาลาย) อยู่นะครับ
แต่ก็นานมาแล้ว ปัจจุบันไม่ทราบเหมือนกันครับว่ายังสักกันอยู่ไหม
ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ ขอให้โชคดีครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ตอบ: ขอทราบสถานที่สักขาลายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 12:39:44 »
ดูเหมือนพระอาจารย์วัดสวนดอก ท่านสักขาลาย อักขระไทยใหญ่ได้นะครับ แต่ท่านชราภาพมากแล้วครับ ไม่น่าจะสักแล้วครับ
แต่พระอาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ท่านได้ร่ำเรียนมาจากพระอาจารย์วัดสวนดอกมาอีกที แต่ไม่แน่ใจว่าจะสักได้หรือเปล่า ถ้าอย่างไร ผมมาบอกอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 12:41:13 โดย นายเกษตร »
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 02:03:30 »
ด้วยความเคารพครับ จริงๆการสักขาลาย สักเพื่อความสวยงามซะมากน่ะครับ(เป็นสัญลักษณ์ของการเข้าสู่วัยฉกรรจ์)
สังเกตุดดูขาคนรุ่นเก่าๆ ที่ขาจะสักเป็นลวดลายสวยงามมาก เช่นตัวมอม (ส่างซี้)สิงห์ และเกล็ดนาค
แต่ไม่ได้ลงอักขระเลขยันต์แต่อย่างใด แบ่งเป็นสองอย่างคือ
สักขาลาย(สับขาลาย) คือยังพอเห็นช่องว่างของเนื้อหนัง
กับสักขาตัน(สับขาตัน) จะสักถมน้ำหมึกจนดำพรืดไปหมด ไม่ให้เหลือช่องว่าง
นอกจากนี้การสักขายังแบ่งเป็นสองชนิด คือสักขาก้อม(เตี่ยวก้อม)คือการสักแค่ถึงโคนขาอ่อน คล้ายกับกางเกงชั้นใน
กับสักขาลาย(สักจนถึงบริเวณหัวเข่า)
ขอเป็นกำลังใจให้สมหวังเร็วๆครับ.......... :001:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 05:12:26 »
ดูเหมือนพระอาจารย์วัดสวนดอก ท่านสักขาลาย อักขระไทยใหญ่ได้นะครับ แต่ท่านชราภาพมากแล้วครับ ไม่น่าจะสักแล้วครับ
แต่พระอาจารย์เณร วัดศรีมูลเรือง ท่านได้ร่ำเรียนมาจากพระอาจารย์วัดสวนดอกมาอีกที แต่ไม่แน่ใจว่าจะสักได้หรือเปล่า ถ้าอย่างไร ผมมาบอกอีกทีนะครับ
ขออภัยนะครับ ข้อมูลผิดพลาดครับ พระอาจารย์วัดสวนดอกยังไม่ชราภาพครับท่าทนสักได้ แต่ไม่รู้ว่ายังสักอยู่หรือเปล่า อย่างไรก็ลองไปถามที่วัดดูก่อนดีกว่าครับ ส่วนพระอาจารย์เณร ท่านสักไม่ได้ครับ ผมถามมาแล้วครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 08:28:16 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   :054:

ยังไงถ้ามีเพิ่มเติม...ช่วยลงด้วยนะครับ  :093:

ออฟไลน์ jakapun_ake

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 03:40:44 »
แล้วไม่ทราบว่าพระหรืออาจารย์ท่านใดสักยันต์ลายล้านนาอยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 08:50:12 »
สักขาลายเป็นยังไงหรือครับ
นึกภาพไม่ออก  :010:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:24:31 »

ประมานนี้ครับ สักขาลาย (ในรูปเป็นการสักเป็นรูปตัวมอม)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:38:21 »
สัก "เตี่ยวก้อม" หมาดๆ ก็ประมาณนี้ละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2552, 09:39:35 โดย อชิตะ »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 09:14:45 »
^
^
^
พอจะทราบไหมครับ...ว่ามีที่ไหนสักบ้าง  :086:

ออฟไลน์ เด็กลำปาง

• สดุดีความจน
  • สัตตมะ
  • **
  • แอนนิเมชัน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    • MSN Messenger - zmclan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 10:15:29 »
ครูบาแม้ว วัดขุนคง หางดง ครับ

ท่านสักสายล้านนา พม่า ไทใหญ่  :016:
"ภาษาไทยภาษาของชาติ !!"