ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 1221 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakhon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 08:34:26 »
สนใจอยากลงนะหน้าทองค่ะ ศึกษามาระยะหนึ่งแล้ว

แต่ตอนนี้อยู่ใต้ ไม่ทราบว่าทางใต้มีที่ไหนทำบ้างค่ะ

(อยู่นครค่ะ) หรือถ้าจะไปที่วัดบางพระต้องทำยังไงบ้างค่ะ

กลัวไปแล้วพระอาจารย์ไม่ว่างค่ะ

ออฟไลน์ lnwnacub

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:00:19 »
อาจาร์  ที่วัดมี หลาย  ท่านครับ......
ไม่ต้องกลับไม่ว่าง    .....
วัน  นี้  ผม  ก็ไป  มา  ผู้ ญ  มาลง  มาก มายครับ ....
ผม อยู่เพชบุรี     
เห็น  ก็ดูสวยแล้ว นะ  สวยเวอก็มี  ยังจะลง นะอีก ไม่รู้จะลงไปทำไมแค่นี้ก็มองเหลียวหลังแล้ว ......

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:48:22 »
ก็คือไปวันไหนก็ได้ใช่มั๊ยค่ะ ไม่ต้องดูว่าวันไหนเป็นมงคลกับการลงนะ

แบบเหมือนเค้าไม่ตัดผมวันพุธอะไรประมาณนั้นน่ะค่ะ

แล้วควรไปช่วงไหนดีค่ะ (เช้า/บ่าย)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:07:02 »
เอาตามที่เราสะดวกเป็นดีที่สุดครับ
สำหรับเวลาที่ว่าเช้าหรือบ่ายนั้น ได้ทั้งนั้นครับ
แล้วแต่ความสะดวกของเรา
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:17:30 »
รบกวนอีกนิดนะค่ะ อยากทราบการปฎิบัติตัวหลังการลงนะน่ะค่ะ

มีบางเว็บบอกว่าห้ามให้คนเล่นหัว/ถมน้ำลายลงพื้น/ลอดราวผ้า อะไรประมาณนี้

ไม่ทราบว่าจริงรึป่าวค่ะ

ออฟไลน์ army41

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:24:52 »
ไปได้ทุกวันครับ ไปที่กุฏิลพ.ติ่งก็ได้ครับที่วัดบางพระนะครับ :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:25:44 »
คิดดี พูดดี ทำดี ระลึกถึงบารมีครูบาอาจารย์เป็นนิจ
หลีกเลี่ยงการพูดจาหยาบคาย ด่าทอบุพการี และบ้วนน้ำลายลงโถส้วม
จะเป็นสิริมงคลแก่ตัวเองครับ

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 12:06:02 »
แนะนำครับ กุฏิพระอาจารย์ติ่ง ค่าครู 25 บาท
ขอให้สมปรารถนา เดินทางปลอดภัย ได้สิ่งที่ดี แล้วสำคัญที่สุด

อย่าลืมครูบาอาจารย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2552, 12:06:27 โดย กวงเจา »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 08:42:06 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ต่อไปก็จะต้องหาทางไป

เพราะต้องไปรถประจำทางค่ะ   จากหน้ารามนี่มีรถไปมั๊ยค่ะ

แบบเด็กตจว.ไปได้ ไม่งงน่ะค่ะ