ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงใส่สายคาดเอวได้หรือป่าวค่ะ  (อ่าน 28924 ครั้ง)

ออฟไลน์ football_in_law

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :075: :086:ดิฉันอยากจะรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องสายคาดเอว

ไม่ทราบว่าผู้หญิงสามารถ ใส่สายคาดเอวได้หรือป่าวค่ะ

ถ้าได้ไม่ทราบว่าต้องเน้นทางด้านไหน

แล้ววัดไหนมีให้บูชาบ้างค่ะ ถ้าได้สายใต้จะดีมากเลยค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ะ :005: :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ผู้หญิงใส่สายคาดเอวได้หรือป่าวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 01:08:49 »
ผู้หญิง ใส่ทางเมตตาค้าขาย จะดูเข้าท่าดีนะครับ ใส่ได้ครับ ไม่มีปัญหา ...  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ผู้หญิงใส่สายคาดเอวได้หรือป่าวค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:07:23 »
สายคาดเอว นี่หมายถึงเชือกคาด หรือตะกรุดครับ
โดยส่วนตัวไม่เคยเห็นว่าครูบาอาจารย์ท่านห้าม
เพราะเคยเห็นผู้หญิงหลายคนคาดตะกรุดที่เอว
บางคนคาดมหาระงับ ดอกยาวตั้งเจ็ดนิ้ว หุๆ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:15:54 »
 :095: ทำไมจะไม่ได้ ผมว่าถ้าคุณรู้จักดัดแปลงบางประการก็จะทำให้ดูดีได้ด้วย (แต่ต้องลงทุนบ้าง)
 ** แต่คุณต้องเข้าใจในเรื่องบางประการนะ ว่าคุณเป็นผู้หญิง มีอะไรไม่เหมือนผู้ชายอยู่บ้าง บางประการ
เช่นคุณมี mensation ของพวกเครื่องรางโดยมากจะเป็นปฏิภาคกัน และการใช้ชีวิตบางอย่างเช่นการสวม
เสื้อผ้า ( กระโปรง ผ้าถุง หลายคนชอบสวมผ้าถุมจากทางหัวลงไป) และการหลับนอนกับ (สามี แฟน)
บางครั้งคุณก็อาจจะลืมถอดออกก่อน ในกรณีที่ถ้าเสื่อมแล้ว แตก หัก ขาด ระเบิด ก็ดีไปจะได้รู้
 ถ้าถ้าเสื่อมเฉย ๆ โดยคุณไม่รู้ก็เหมือนกับคาดแผ่นโลหะธรรมดา
 :067:ถ้าจะให้แนะนำผมว่าคุณควรหาตะกรุดดอกเล็ก ๆ สั้น ๆ แล้วห้อยคอ หรือเหน็บด้วยแหนบ กับเสื้อ
หรือยกทรง จะดีกว่านะ
 :079:ที่คุณถามว่าตะกรุดสายใต้นะ ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่จังหวัดไหน แนะนำไม่ถูก  ส่วนประเภทของตะกรุดคุณควรเลือกที่เป็นเมตตา มหานิยม เพราะส่วนมากตะกรุดประเภทนี้ดอกจะเล็ก และสั้น เหมาะกับผู้หญิงมากกว่า
ส่วนพวกคงกระพัน โดยมากจะใหญ่และยาว ( อาจมีบ้างที่เล็กแต่น้อย )
 :065:ขอออกตัวหน่อยนะ ผมเป็นคนหัวโบราณมากในเรื่องเหล่านี้ กฎก็คือกฏ จะเล่าให้ฟังสักสำนักหนึ่งนะ
เป็นสายใต้ด้วย แต่คนส่วนมากและคนรุ่นหลัง ไม่ค่อยจะรู้กันแล้ว (หรือแกล้งลืมก็ไม่รู้นะ)
* เช่นตะกรุดหลวงพ่อมุม วัดนาสัก อำเภอสวี ชุมพร ตะกรุดท่านมีข้อห้ามที่น่ากลัวมากและคนที่รักษาข้อห้ามไม่ได้ คุณวิชาท่านปรับเอาถึงตายเลย มีข้อห้ามอยู่ว่า 1ห้ามผู้หญิงไม่ดีมาจับต้องตะกรุดไม่ว่าด้วยเหตุใด ๆ ทั้งสิ้น
2 ห้ามคนที่ผิดศีลข้อกาเม ไม่ว่าผู้ชายหรือหญิงที่ไปเป็นชู้กัน จับตะกรุด (คุณจะรู้หรือว่าใคร)
3 ห้ามเจ้าของตะกรุดใส่ตะกรุดหลับนอนกับผู้หญิง 4ห้ามด่าแม่ (หรือบุพการีผู้อื่น) 5 ยังมีอีกแต่ผมจำไม่ได้แล้ว
** ตอนไปขอให้ท่านทำตะกรุดท่านจะบอกข้อห้ามให้รู้ ว่าเราสามารถทำได้ไหม ถ้าไม่ได้ก็อย่าเอาไปเลย
     ถ้าผิดข้อห้ามท่านตะกรุดจะระเบิด หรือหักครื่งเลย เตรียมสั่งลูกหลานได้เลย
** ถ้าคุณอยากจะรู้ประวัติท่านก็ลองดิ้นรนหาดูแล้วกัน
 ( เวลาจะเช่าตะกรุดถามข้อห้ามไว้ด้วย อย่าคิดว่าไม่รู้ก็ไม่ผิดนะ ถามด้วยว่าถ้าผิดจะเป็นไรไหม ) สาคลายหิด

ออฟไลน์ football_in_law

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2552, 10:50:09 »
ขอบคุณ สำหรับคำตอบทุกคำตอบน่ะค่ะ

:054: :054: :054: :054: :054: