ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความหมายหน่อยครับ  (อ่าน 2789 ครั้ง)

ออฟไลน์ koken123

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถามเรื่องความหมายหน่อยครับ
« เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 04:00:26 »
คือว่าเพื่อนผม

ไปสัก

จิ้งจก2หางกับ3หางมาอะครับ

อยากรู้ความหมายของจิ้งจก2หางกับ3หางอะครับ

ปล.ผมอยู่พิษณุโลกนะครับเพื่อนผมมันไปสักที่วัดบางแห่งในพิษณุโลกเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ถามเรื่องความหมายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 04:37:16 »
จิ้งจกสองหางความหมายโดยนัยคือ
จิ้งจกที่พิเศษกว่าจิ้งธรรมดาครับ ครูบาอาจารย์ว่าเป็นจิ้งจกที่มีเทวดารักษา
ให้ผลทางด้านเมตตามหานิยมและมหาเสน่ห์อย่างเอกอุ ตลอดจน
ถ้าบ้านใดมีจิ้งจกสองหางบูชาย่อมมีลาภประการต่างๆมากมายมิได้ขาด
ครูบาอาจารย์สมัยโบราณท่านจึงใช้อุปเท่ห์นี้นำเอารูปจิ้งจกสองหาง
มาสักให้ศิษย์เพื่อหวังอิทธิคุณดังกล่าวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ koken123

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องความหมายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 09:14:06 »
ขอบคุณครับ

แล้วตั้งแต่3หางขึ้นไปอะครับความหมายคืออะไร

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ต.ค. 2552, 12:10:39 »
ขอบคุณครับ

แล้วตั้งแต่3หางขึ้นไปอะครับความหมายคืออะไร

สามหางนี่ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ เท่าที่เคยเห็นคือยันต์รูปจิ้งจกสองหางเป็นหลัก
ที่เคยเห็นมากสุดคือเก้าหาง เป็นเครื่องรางของหลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำที่ท่านสร้างขึ้น
นัยว่า เก้าหางเก้าหน้า ส่วนสามหางไม่ทราบเหมือนกันครับ