ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการสักยันต์และพิธีไหว้ครูครับ  (อ่าน 5907 ครั้ง)

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
คือตัวผมตอนนี้อยากจะสักยันต์ที่วัดบางพระ(สักเป็นครั้งแรก)

ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าปีไหนเราไม่ได้ไปไหว้ครูจะเป็นอะไรไหม

แล้วปีที่เราไม่ได้ไปนั้น เราสามารถไหว้ครูที่บ้านเราเองได้ไหมครับ

แล้วสมมุติถ้าเราทำอะไรไม่ดี หรือ ผิดข้อห้าม

ของที่สักจะเข้าตัวเราไหม(กลัวของเข้าตัว) หรือ ว่าจะเสื่อมไปเลย

แล้วผมจะสักน้ำมันสักได้ทุกกุฎิเลยใช่ไหมครับ

ยันต์สายวัดบางพระ เป็นสายอะไรครับ

ปล.เป็นสมาชิกใหม่ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :002:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
คือตัวผมตอนนี้อยากจะสักยันต์ที่วัดบางพระ(สักเป็นครั้งแรก)

ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าปีไหนเราไม่ได้ไปไหว้ครูจะเป็นอะไรไหม

ตอบ  ผมเอง ก็ไม่ใด้ ไป หลายปีครับ เอาเป็นว่า มันเหมือนขาดอะไร ไปอย่าง นั่นละครับ

แล้วปีที่เราไม่ได้ไปนั้น เราสามารถไหว้ครูที่บ้านเราเองได้ไหมครับ

ตอบ  นั่นละครับ  สิ่งที่ต้องทำ ถ้าเรา ไม่สามารถ ไปใด้  ก็ กราบ บอก หลวงพ่อเปิ่น นั่นละครับ บอกท่านไปครับ ว่า เราติดธุระอะไร ขอกราบบูชา ณ ที่นั้นใด้เลยครับ

แล้วสมมุติถ้าเราทำอะไรไม่ดี หรือ ผิดข้อห้าม

ของที่สักจะเข้าตัวเราไหม(กลัวของเข้าตัว) หรือ ว่าจะเสื่อมไปเลย

ตอบ  อันนี้ ไม่แน่ใจครับ ของแบบนี้ พูดยาก แต่คงไม่ถึงกับ เข้าตัวหรอกครับ  อย่างดี ของก็เสื่อม นั่นละครับ

แล้วผมจะสักน้ำมันสักได้ทุกกุฎิเลยใช่ไหมครับ

ตอบ  ใช่เลยครับ  อยากให้ อาจารณ์ องค์ไหน ลงยันต์ให้ ใด้เลยครับ

ยันต์สายวัดบางพระ เป็นสายอะไรครับ

ตอบ  ข้อนี้ งง  งง   อยู่ครับ  หมายถึงอะไรครับ  สาย   มีสายด้วยหรือครับ

ปล.เป็นสมาชิกใหม่ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :002:

ยินดีต้อนรับครับ สู่วัดบางพระ  ขอให้โชคดี สมหวังดั่งสิ่งที่ต้องการน๊ะครับ

ชาญ ครับ :050:

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
ขอบคุณพี่ชาญมากครับ

สายที่ว่า ก็แบบสายพระ สายพราย สายฤาษี อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

เพราะผมหาดูใน google คำว่าสักยันต์ ก็เลยอ่านเจอว่ามีแบ่งสายด้วยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ไม่สะดวกไปไหว้ครูเพราะติดเหตุจำเป็นจริงๆ
ก็ไม่เป็นไรหรอกครับสามารถไหว้และระลึกถึงองค์หลวงปู่เปิ่นท่านที่บ้านก็ได้
แต่ถ้ามีเวลาว่่างก็ควรมาร่วมงานเพราะเป็นงานที่แสดงความกตัญญูรู้คุณต่อครูบาอาจารย์
ส่วนที่ว่าการสักของทางวัดเป็นสายไหน ก็บอกได้ว่าเป็นสายพระพุทธคุณครับ
เป็นสายพระ ถ้าเป็นสายฤาษีมักจะมีการประทับทรงพ่อแก่แล้วสัก อักขระจะไม่เหมือนกับของทางวัด
เป็นไข่ปลาห่างๆมองดูค่อนข้างยาก
ส่วนสายพรายนั้น คนละสายกับทางวัดบางพระเราครับ
ส่วนที่ว่าของจะเขาตัวไหม ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าก่อนที่จะสักคุณมีความสามารถและพร้อมที่จะปฏิบัติตาม
ในคำสอนและข้อห้ามของทางวัดได้หรือไม่ ถ้าไม่แนะนำว่าอย่าสักเลยครับ มันจะเจ็บตัวเปล่าๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• สัตตมะ
  • **
ไม่สะดวกไปไหว้ครูเพราะติดเหตุจำเป็นจริงๆ
ก็ไม่เป็นไรหรอกครับสามารถไหว้และระลึกถึงองค์หลวงปู่เปิ่นท่านที่บ้านก็ได้
แต่ถ้ามีเวลาว่่างก็ควรมาร่วมงานเพราะเป็นงานที่แสดงความกตัญญูรู้คุณต่อครูบาอาจารย์
ส่วนที่ว่าการสักของทางวัดเป็นสายไหน ก็บอกได้ว่าเป็นสายพระพุทธคุณครับ
เป็นสายพระ ถ้าเป็นสายฤาษีมักจะมีการประทับทรงพ่อแก่แล้วสัก อักขระจะไม่เหมือนกับของทางวัด
เป็นไข่ปลาห่างๆมองดูค่อนข้างยาก
ส่วนสายพรายนั้น คนละสายกับทางวัดบางพระเราครับ
ส่วนที่ว่าของจะเขาตัวไหม ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าก่อนที่จะสักคุณมีความสามารถและพร้อมที่จะปฏิบัติตาม
ในคำสอนและข้อห้ามของทางวัดได้หรือไม่ ถ้าไม่แนะนำว่าอย่าสักเลยครับ มันจะเจ็บตัวเปล่าๆ

ขอบคุณครับ  :002: