ผู้เขียน หัวข้อ: สักน้ำมัน  (อ่าน 1593 ครั้ง)

ออฟไลน์ neo2779

• ปัญจมะ
  • นะโม พุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
สักน้ำมัน
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:49:52 »
พอดีอยากทราบว่าการสักน้ำมันนั้น พุทธคุณจะติดตัวเราไปตลอดเหมือนสักหมึกใช่มั้ยครับ คือเห็นคุณโจรสลัดบอกว่าสักน้ำมันจะอยู่ได้ประมาณ 6 เดือน ได้อ่านแล้วผมก็งง เลย เพราะเพิ่งไปลง พ่อแก่เดินดงกับ หลวงพี่ติ่งเมื่อวันพฤหัสนี้ ผมรบกวนพี่ๆ ในเว็บช่วยไขข้อกระจ่างให้ผมด้วยนะครับ
"เพชรน้ำหนึ่งแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สักน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:57:53 »
คือยอย่างนี้ครับ
น้ำมันที่สัก
พุทธคุณติดตัวเรา ไปตลอดเทียบเท่าหมึก
แต่ที่บอกว่า น้ำมันจะระเหย
ออกจากตัวประมาน 6 เดือน
หมายถึงตัวน้ำมันนะครับ
น้ำมันเมื่อเข้าร่างกาย จะระเหยออกมาตามรูขุมขน
เป็นเรือ่งปกติ เป็นสิ่งที่เรียกว่าอยู่ในเรือ่งของวิทยาศาสตร์ครับ
ส่วนเรือ่งพุทธคุณนั้นจะติดตัวเราตลอด ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ปัญจมะ
  • นะโม พุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:01:09 »
ขอบคุณท่าน gottkung  มากนะครับที่ช่วยตอบข้อสงสัย

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:05:11 »
ขอถามอีกข้อนะครับ คือผมสักน้ำมันพ่อแก่เดินดงที่หัวไหล่ด้านซ้าย  แล้ววันหลังผมจะสักที่เดิมแต่เป็นภาพอื่นหรือยันต์อื่นๆที่ไม่ใช่พ่อแก่จะได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:13:54 »
ขอถามอีกข้อนะครับ คือผมสักน้ำมันพ่อแก่เดินดงที่หัวไหล่ด้านซ้าย  แล้ววันหลังผมจะสักที่เดิมแต่เป็นภาพอื่นหรือยันต์อื่นๆที่ไม่ใช่พ่อแก่จะได้มั้ยครับ

ได้ครับหมึกทับน้ำมันไม่เป็นไร....แต่ถ้าหมึกทับหมึก...อัษรวิบัติครับ....(ตอบเท่าที่รู้...จริงเท็จ ip มาถาม)

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 01:31:28 »
พอดีอยากทราบว่าการสักน้ำมันนั้น พุทธคุณจะติดตัวเราไปตลอดเหมือนสักหมึกใช่มั้ยครับ คือเห็นคุณโจรสลัดบอกว่าสักน้ำมันจะอยู่ได้ประมาณ 6 เดือน ได้อ่านแล้วผมก็งง เลย เพราะเพิ่งไปลง พ่อแก่เดินดงกับ หลวงพี่ติ่งเมื่อวันพฤหัสนี้ ผมรบกวนพี่ๆ ในเว็บช่วยไขข้อกระจ่างให้ผมด้วยนะครับ

พุทธคุณก็คือพุทธคุณ น่ะครับ บางทีก็นำหลักวิทยาศาสตร์มาเกี่ยวด้วย อย่าไปยึดติดครับ

สักไปแล้ว เคารพพ่อแม่ ครูอาจารย์ ไม่มีอดตายครับ บางทีศรัทธาคือตัวนำก็ไม่ผิดหรอกครับ

แต่ก็อย่าหลงเชื่องมงายไปเลย ก็ใช้หลักวิทยาศาสตร์มาคิดวิเคราะห์บ้างด้วยก็จะดีครับ

แบบรายการทีวี ไงครับ รายการเรื่องจริงผ่านจอ อะไรประมาณนั้นเขานำหลักไสยศาสตร์มา

แล้วก็เอาหลักวิทยาศาสตร์มาให้เปรียบเทียบดูน่ะครับ การที่เราสักไปนั้นไม่ว่าหมึกหรือน้ำมัน

ก็มีพุทธคุณไม่ต่ำไปกว่ากันเลย สบายใจได้ครับผม พ่อแม่ครูอาจารย์ สาธุจ้า .....  :002: