ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสิ่งต่อไปนี้จะทำให้นะหน้าทองเสื่อมป่าวคับ  (อ่าน 2158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doo_bar_Doo

• ทุติยะ
  • **
ผมเพิ่งจะไปลงนะหน้าทองกับลงลิ้นมาครับ เห็นว่าต้องรักษาศีล 5 ด้วยอย่างเคร่งครัด
1. ผมปกติผมก็ไปสังสรรค์กับเพื่อนๆบ้างเดือนละครั้งสองครั้งตามผับตามบาร์ ซึ่งก็ต้องมีดื่มเหล้าด้วย แต่ผมก็จะดื่มอย่างพอดีๆ ไม่มากเกินไป แค่ให้เอาไว้เข้าสังคม แล้วถ้าผมไปเที่ยวแล้วดื่มเหล้าด้วย
2. การทำงาน ผมเป็นเซลล์ ซึ่งจะต้องไปพบลูกค้า และพรีเซ็นต์สินค้าของบริษัท ซึ่งบางครั้งอาจมีต้องพูดโอเวอร์นิดๆ เพื่อโน้มน้าว และพรีเซ้นต์ให้น่าสนใจ แต่ก็ไปมากเกินไป
แต่โดยปกติแล้ว ผมก็ทำดีอยู่แล้วนะครับ คิดดี พูดดี ทำดี การทำสองอย่างข้างต้น เป็นการทำเพื่อการงานและเข้าสังคม ถามว่าการทำสองสิ้งนี้จะทำให้ของเสื่อมป่าวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
" จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว "

ของแบบนี้อยู่ที่ใจเรา ใฝ่ดีหรือเปล่า คิดร้ายแม้จะพูดดีออกมาความคิดร้ายๆ ก็ยังอยู่

ประดุจบัวใต้น้ำ ถ้าเอานิ้วไปจิ้มโคลนก็กระจายมัวหมองไปหมดทุกอย่าง คิดดีทำดี

เจอเรื่องร้ายๆ ก็จงมองในแง่ดี ขอบคุณทุกสิ่งทุกอย่าง คิดดีทำดีไว้ครับ สุขใจ ...  :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
สิ่งที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำ จัดเป็นเรื่องปกติ ไม่ต้องคิดมากครับ การดื่มเหล้าสังสรรค์บ้างคงไม่มีปัญหาอะไร ยิ่งการทำงานบางครั้งการสร้างยอดอาจต้องพูดเกินจริง แต่ ทั้ง 2 ข้อที่ทำจะเกิดผลตามมานะ ตามประสบการณ์ที่ผ่านมาจริงๆ ดื่มเหล้า อาจโดนข้อหาเมาแล้วขับหรือขาดสติผิดศีลข้ออื่นๆได้เพราะเมาก็จะขาดสติ อย่างพูดเกินจริงแล้วลูกค้าซื้อของ หากมันเกินในระดับรับได้ก็คงไม่เป็นไร แต่ ลูกค้าบางคนคำพูดสำคัญอาจเกิดความเสียหายตามมาจนไม่เป็นลูกค้ากับคุณตลอดไป ทางบริษัทที่ทำงาน อาจทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่คุณไม่ชอบก็ได้
การเคร่งครัดทำตามกฎเป็นสิ่งดี แต่ต้องดูการอยู่ร่วมสังคมด้วย หากเราไม่สังสรรค์กับใครเลย แล้วเราจะอยู่ร่วมกับเพื่อนยังไง แต่อย่าตามเค้ามากไปจนเกิน ความเป็นตัวท่าน
หากเราไม่พูดเกินจริงหรือสร้างภาพโดยคำพูดโอเวอร์ แล้วไม่มียอด แล้วท่านจะอยู่ในงานยังไง เซลล์ขายใสๆ มีอะไรบอกหมด ก็คิดดูนะว่ายอดล่ะ แต่โกหกจนเกินงาม  รับผลที่ตามมาให้ได้ก็แล้วกัน
ของดีหากเสือมง่ายจะเรียกของดีรึท่าน หากท่านรู้สึกว่ามันเสื่อมก็ไปลงใหม่เค้าก็ทำกันทั่ว จงมองความจริงกันนะครับ ขอบคุณ
                  ตอบจากประสบการณ์จริงอาจทิ่มแทงใจพวกมือถือสากปากถือศีลบ้างต้องขออภัย
                                                                                                                       ชลาพุชะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2552, 11:33:31 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่ทุกข้อที่กล่าวมานั้น อย่าให้มันมากจนเกินความพอดีและความเหมาะสม
ที่สำคัญระลึกถึงหลวงปู่เปิ่นและครูบาอาจารย์ผู้ลงให้ บ่อยๆ จะดีมากครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ