ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก ทราบ อ่ะ ครับ รบกวน ที น๊ะ พี่ก๊อต อิอิ  (อ่าน 810 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
อยากทราบว่าหมึกแดงที่เค้าใช้สักกันนั้นหาซื้อได้ที่ไหน

แล้ว เรียกว่าหมึกอะไร มีพุทธคุณด้านไหนบ้าง

(ขอบคุณพี่ๆๆนะครับ)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โดยส่วนตัว ที่สัก
ใช้หมึกรอตติ้งครับ หรือหมึกเขียนแบบนั้นแหละ
ซื้อได้ตามร้านขายเครื่องเขียนทั่วไป
สรรพคุณเหมือนหมึกดำทุกอย่าง ต่างกันที่สีเท่านั้น
พุทธคุณจะเป็นแบบไหนขึ้นอยู่กับตัวยันต์ที่ใช้สัก
แต่แบบโบราณทางเหนือ เค้าใช้ตัวว่านบางชนิด
เรียกว่า ชาด หรือหางครับ
ทางเหนือเรียก หางแดง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณ.คุณก็อตคุงที่มาให้ความรู้ครับ เคยเห็นหลายคนสักหมึกแดง สวยงามสีสันสดใสครับ  :016:  :053:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
แล้ว หมึกขาว
ล่ะ