ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับชูชก  (อ่าน 1182 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สงสัยเกี่ยวกับชูชก
« เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 02:53:13 »
พอดีผมได้ชูชกเพิ่มพูนทรัพย์ของวัดใหม่ปิ่นเกลียวมาบูชา...แต่ไม่ทราบว่าการอาราธนาชูชกเนี่ย
ก่อนว่าคาถาบูชา เราต้องว่านะโม 3 จบด้วยรึป่าวครับ...เพราะคิดไปคิดมาชูชกนี่ก็ไม่ใช่พระ
จะให้ว่านะโม 3 จบก่อนบูชาก็กระไรอยู่

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สงสัยเกี่ยวกับชูชก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 03:54:49 »
ก่อนจะสวดคาถาทุกบท
อย่างน้อยๆเราต้องนมัสการพระผู้มีพระภาคเจ้าเสียก่อนครับ
การท่องนะโมสามจบ เป็นสิ่งอันสมควรครับ
ปล เวลาจะท่องคาถาปลุกหนุมานหรือเสือ ยังต้องท่องนะโมสามจบก่อนเลย...........ทั้งๆที่
ทั้งสองอย่างนี่ก็ไม่ใช่พระเหมือนกัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 06:54:54 »
...ตามท่าน...อัจฉริยะgottkung...ได้เลยครับ...แจ่มครับแจ่ม... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552, 11:00:31 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำครับ..ต่อไปผมจะว่านะโมทุกครั้งเลยละกัน

ออฟไลน์ • ชินจัง •

• จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวเราทำ !
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 07:39:25 »
ตามพี่ก๊อตว่าล่ะครับ

ควรตั้งมะโน 3 จบก่อนทุกครั้ง
จงเป็นตัวของตัวเอง แล้วสิ่งนั้นจะทำให้คุณสมหวัง !

จงทำทุุกสิ่งให้ดีที่สุด ถึงแม้ผลจะออกมาดีหรือไม่ดี แต่จงภูมิใจว่า " เราทำดีที่สุดแล้ว "