ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการบูชาเศียรพ่อแก่และชูชกหน่อยครับ  (อ่าน 3121 ครั้ง)

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
คือผมมีความตั้งใจว่าจะเช่าเศียรพ่อแก่ ของวัดบางพระมาบูชาที่บ้านอ่ะครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าการจัดวางเศียรพ่อแก่ ต้องหันหน้าไปทางทิศอะไร ต้องถวายอะไรบ้าง ถวายวันไหน ต้องจุดธูปบูชาหรือเปล่า(กรณีตั้งบนห้องจุดธูปไหมไม่ได้)

ที่ผมอ่านเจอมา คือต้องวางต่ำกว่าหิ้งพระที่บ้าน แล้วถ้าผมจะเอามาบูชาบนห้องนอนจะได้ไหม เพราะหิ่งพระอยู่ข้างล่าง

แล้วถ้าผมเช่าบูชามาแล้ว ไปขอความเมตตากับหลวงพี่ติ่งเป่ากำกับให้อีกทีได้ไหมครับ

แล้วก็ชูชก(คือขอของบ้านแฟนอยู่ ไม่รู้จะได้ไหมเป็นของวัดใหญ่ปิ่นเกลียว) บูชาที่บ้านต้องหันหน้าชูชกออกทางทิศไหน หรือ หันหน้าออกทางหน้าบ้านครับ(หน้าบ้านผมน่าจะทิศใต้)

แล้วต้องถวายอะไรบ้าง ถวายวันไหนครับ

ทั้งพ่อแก่และชูชก มีข้อห้ามอะไรไหมครับ ก่อนนำเข้าบ้านต้องจุดธูปบอกเจ้าที่ไหมครับ

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :002:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ส่วนตัวผมทำดังนี้ครับ  จุดธูป 3 ดอก บูชาด้วย พวกมาลัยดอกดาวเรือง หมากพลู เหล้าขาว น้ำแดง น้ำเปล่า ผลไม้

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โดยส่วนตัว ผมบูชาด้วยดอกไม้ บุหรี่ ยาเส้น ทุกวันพระครับ
บางทีก็ถวายผลไม้ปู่ท่านด้วย ธูปไม่ได้จุดเหมือนกันเพราะห้องพระอยู่ชั้นบนครับ
มีพรหมรอง กลัวไฟไหม้ ส่วนที่ว่าบูชาแล้วนำไปให้หลวงพี่ติ่งประสิทธ์ใหอีกทีทำได้ไหม
ทำได้ครับ ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
โดยส่วนตัว ผมบูชาด้วยดอกไม้ บุหรี่ ยาเส้น ทุกวันพระครับ
บางทีก็ถวายผลไม้ปู่ท่านด้วย ธูปไม่ได้จุดเหมือนกันเพราะห้องพระอยู่ชั้นบนครับ
มีพรหมรอง กลัวไฟไหม้ ส่วนที่ว่าบูชาแล้วนำไปให้หลวงพี่ติ่งประสิทธ์ใหอีกทีทำได้ไหม
ทำได้ครับ ผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน

แล้วเราต้องบอกหลวงพี่ติ่งว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

• สัตตมะ
  • **
ขอถามอีกหน่อยครับ

ถวายบุหรี่ ต้องถวายเป็นซองเลยหรือเป็นมวนก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ