ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องไหว้ครูและครอบเศียร  (อ่าน 9492 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
 คือว่าเราเป็นศิษย์วัดบางพระ แล้วเราจะไปเข้าพิธีไหว้ครูและครอบเศียรกับสำนักอื่นหรือวัดอื่นได้หรือป่าวคะ ถือว่าผิดต่อครูบาอาจารย์เดิมของเราหรือป่าว
รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
ตอบ: ขอความรู้เรื่องไหว้ครูและครอบเศียร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 09:26:09 »
ผมว่าไม่น่าจะผิดนะครับ พี่ๆท่านอื่นแนะนำด้วยนะครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ Sarayut Suprit

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ขอความรู้เรื่องไหว้ครูและครอบเศียร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 09:31:29 »
 :004:ไม่ผิดหลอกพี่ :002:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 10:18:03 »
:059:ศาสตร์ต่างๆในโลกนี้มีมากมายหลายศาสตร์หลายวิชาและมีแหล่งที่มาที่แตกต่างกัน
 แต่ทุกศาสตร์นั้นล้วนแล้วมีครูผู้สืบทอดวิชา การที่เราจะเข้าศึกษาศาสตร์วิชาแต่ละสำนักนั้น
เราต้องมอบตัวเป็นศิษย์ต่อครูบาอาจารย์ การไหว้ครูหรือการครอบเศียรนั้นเป็นการแสดงตน
ว่ายอมตัวเป็นศิษย์และแสดงถึงความเคารพต่อครูบาอาจารย์ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาให้แก่เรา
แต่การที่เราจะไปครอบเศียรในศาสตร์วิชาที่เราได้เคยครอบจากครูบาอาจารย์มาแล้วนั้น
เป็นการไม่เหมาะสมอย่างเช่นเราครอบเศียรครอบครูวิชาสักยันต์จากสำนักวัดบางพระแล้ว
ก็ไม่ควรที่จะไปครอบเศียรครอบครูวิชาสักยันต์จากสำนักอื่นอีกเพราะเคล็ดวิชาแต่ละสำนักนั้น
แตกต่างกัน ถ้าเราไปครอบเศียรครอบครูที่อื่นอีก ก็เหมือนเราไม่มั่นใจไม่ศรัทธาในครูบาอาจารย์ของเรา
ที่เคยได้ครอบครูครอบเศียรมาแล้ว  แต่ถ้าเราไปครอบครูครอบเศียรในศาสตร์วิชาอื่นเป็นสิ่งที่ดี
เพราะจะเป็นการเพิ่มความรู้ในหลายศาสตร์หลายวิชาหลายแขนงและมีครูบาอาจารย์เพิ่มขึ้น
 :059:ส่วนการไหว้ครูนั้นเราสามารถที่จะไปร่วมได้ทุกสำนัก เพราะเป็นการแสดงออกซึ่งความ
เคารพต่อผู้มีวิชาและความรู้ผู้เป็นครูทั้งหลาย และแสดงถึงความมีน้ำใจต่อผู้จัดงานไหว้ครูนั้น
การไหว้ครูและครอบเศียรนั้น มันแตกต่างกันที่เจตนา การไหว้ครูคือการแสดงถึงความเคารพ
ระลึกถึงพระคุณของครูบาอาจารย์ ไม่ลบหลู่ดูหมิ่นต่อครูบาอาจารย์ แต่การครอบครูครอบเศียรนั้น
เป็นการยอมตนยอมรับที่จะเป็นศิษย์ศึกษาศาสตร์วิชาของสำนักครูบาอาจารย์ท่านนั้นและการเป็นศิษย์
ที่ดีนั้น ไม่ควรจะนอกครู ไม่ลบหลู่ต่อครูบาอาจารย์ มีความศรัทธาเคารพยึดมั่นในครูบาอาจารย์
สืบสานวิชารักษาไว้ซึ่งศาสตร์วิชาที่ครูบาอาจารย์ท่านได้สั่งสอนมา
 :059:ในศาสตร์วิชาเดียวกันนั้น ถ้าเราเรียนมาหลายสำนัก มันจะทำให้ไม่มีเอกลักษณ์ที่ชัดเจน
ว่าวิชานี้ศาสตร์นี้เป็นของสำนักครูบาอาจารย์ท่านใด มันจะทำให้ความมั่นใจศรัทธาของเราไม่มั่นคง
เพราะหลักวิชาเคล็ดวิชาและคาถาของแต่ละสำนักนั้นอาจจะแตกต่างกันไม่เหมือนกัน
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 02:40:50 »
ง่ายๆ นะครับ
เหมือนการเรียน ที่ทุกคนก็ต้องเรียน

เคยมีไหมที่ครูท่านบอกว่าจบแล้วอย่าไปเรียนต่อนะ ?

จบแล้วอย่าไปมีครูเพิ่มนะ?

ไม่เป็นไรหรอกครับ เชื่อผม

นี่คือความคิดผม ลองไปคิดดูนะครับ ว่าผิดหรือเปล่า

อิอิ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 02:08:38 »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะค่ะ :054: :054: :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 07:21:45 »
แต่ผมว่าไม่ผิดนะครับ ลองคิดดูสิเวลาไหว้ครู อาจารย์ท่านก็อัญเชิญ ปู่ฤาษี 108 มาเหมือนกันหมดทุกที่ บทไหว้ครูก้อแทบไม่แตกต่างอะไรกัน ต้นฉบับก็เกิดจากครูคนเดียวกัน แต่แค่แยกตามสายทาง เช่น สายเมตตา สายคงกระพันธ์ เป็นต้น ไม่ใช่ว่ามีใครคิดค้นมาใหม่ หรือพูดง่าย ๆ ว่าพวกเราทุกคนก็มาจากครูคนเดียวกันนั่นแหละครับ ไม่ใช่ว่าเราเราสักสำนักนี้แล้วไปไหว้ครูสำนักอื่นมันผิด หรือ ลบหลู่ครูอาจารย์ ก็หาไม่ ถ้าคิดไปอีกแง้ กลับเป็นการที่เราแสดงความเคารพครูท่านได้ทุกที่ อย่างเช่น เราสักที่วัดบางพระ แล้วไปติดงานภาระกิจแถว 3 จังหวัดทางใต้มาไหว้ครูไม่ได้ แต่บังเอิญแถวนั่น เขากำลังทำพิธีไหว้ครูอยู่ เราก็เข้าไปร่วมได้ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 10:51:36 »
ไม่เปนไร คับ

เปรียบเสมือนเปนการบูชาครู

ผมก็ไปมาหลายที่เหมือนกันไหว้ครูนะ

เพื่อนเกิดเปรสิริมงคลแก่ตนเอง

บางครั้งอาจผิดพลาดไป ก็จพฃะไปร่วมพิธี