ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีครับผม  (อ่าน 1144 ครั้ง)

ออฟไลน์ นัท~สันโดษ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - kamisky001@hotmail.com
ช่วยตอบทีครับผม
« เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 09:03:11 »
เพิ่งไปสักเพิ่มมาอีก 2 ยันต์ คือยันหมูทองแดง กับ ยันต์แม่ทัพ หลวงพี่มาร์คเมตตามาครับ

แต่ที่สงสัย คือ ทัมมัยครั้งนี้คันไม่หยุดเลยอ่ะครับ วาสลีนก็ทาแล้ว แต่คันแบบนอนไม่หลับเลย

คราวก่อนได้เก้ายอดกับสาริกาลิ้นทองไม่เห็นคันเท่าครั้งนี้เลยครับ ช่วยบอกทีครับ

มีวิธีใดที่พอบรรเทาอาการคันตลอดเวลาถึงขั้นนอนไม่หลับมั้ยครับ คันมากจริง ๆ ครับ
ส่วนหนึ่งของชีวิต อุทิศให้สังคม มูลนิธิ กู้ภัย ร่มไทร

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยตอบทีครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 12:38:29 »
ก็ อย่าเกา สิ ครับ

คัน เป็นช่วงที่ ทรมาน มากที่สุดเลย แต่ถ้าเราไม่เกามันก็ไม่คัน เราคิดว่าไม่คัน มันก็จะไม่คัน ครับ

ลอง ทำดู ครับ พยายามคิดว่าไม่คัน สัก 2 วัน แล้ว เดี๋ยวหายเอง ครับ สู้ ๆ รอพี่ๆ คนอื่นมาเสริมครับ ^ ^

ออฟไลน์ Alowhaaa

• อัศวินม้าไม้
  • ตติยะ
  • อัศวินม้าไม้
    • MSN Messenger - kingdom076@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 12:54:30 »
อย่ากินใข่กะไก่ครับ เพราะจะทำให้คัน ทางที่ดีอดใจใว้สักพักเดี๋ยวก็หาย ถ้าทนแสบเอาแอลกอฮอล้างหรือเช็ดที่แผลครับ ผมทำประจำ แต่อย่าให้โดนสบู่นะครับเดียวอักเสบ
ทำดีได้ดีมี่ที่ไหน ทำช่วได้ดีมีถมไป ทำชัวได้ดี ทำๆไม
จงทำดีต่อไป สกวันคงต้องได้ดี
ทำดี ไม่ต้องอายใคร

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 01:59:09 »
อยู่ที่ขนาดของยันต์ และความถี่ของรอยแทงด้วย ถ้าถี่มากๆ ก็หมายถึงว่าเป็นแผลมาก
และที่สำคัญคือ บริเวณยันต์เก้ายอดนั้น จะเป็นกล้ามเนื้อที่แข็ง(หลังส่วนบน)
แต่บริเวณของยันต์แม่ทัพนั้นกล้ามเนื้อจะอ่อนกว่า (หลังส่วนล่าง)
เวลาพระท่านสักให้ก็จะสามารถแทงลงไปได้ลึกกว่า เป็นแผลลึกกว่านั้นเอง
แผลลึกหายช้า คันกว่า เป็นเหมือนกันครับ ยันต์ เก้ายอด คันแค่ อาทิตย์เดียว
แต่ยันต์แม่ทัพผมคันอยู่ 2 อาทิตย์ เลยเอามือลูบเบาๆ แทน

แต่ผมขอแย้งกับการที่เอาแอลกอฮอล์ทาน๊ะครับ เพราะจะทำให้แผลแห้ง และคันยิ่งกว่าเดิม (ซึ่งอันนี้อาจจะไม่เหมือนกันทุกคน)
แผลต้องค่อยๆเป็น ค่อยๆไปครับ จะได้ออกมาคมชัดลึก
สู้ๆ ครับ อย่างไรก็ต้องคันต่อไป ไปสักเรื่อยๆ ก็คันเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 02:04:07 »
นั่งสมาธิทำจิตใจให้ว่าง ไม่ต้องคิดอะไร ท่องแค่ พุทโธ แล้วก็หายเอง
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ นัท~สันโดษ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - kamisky001@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 11:56:53 »
ขอบคุณทุก ๆ  ท่านมากเลยครับ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ