ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ค่อยมีใครสักย์องพระพิรายละครับ  (อ่าน 1961 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolizers

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ทำไมถึงไม่ค่อยมีใครสักย์องพระพิรายละครับสงสัยจริงๆเลยครับส่วนตัวแล้วผมเคารพองค์พระพิราพมากเหมือนที่เคารพองค์พระพิคเนศใครรู้ช่วยบอกที่ครับพี่ๆทั้งหลายสำหรับวัดบางพระเราหล่องพี่ท่านจะสักให้ไหมครับ :075:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ที่วัดบางพระไม่เคยเห็นว่ามีสักพระพิราพกันนะครับ
ก่อนที่จะสักศึกษาให้ดีเสียก่อนก็ดีครับ
พระพิราพท่านเป็นบรมครูสูงสุดของนาตศิลป์ แรงครูค่อนข้างเยอะครับ
สักไปแล้วปฏิบัติไม่ได้ มีแต่จะเสียเปล่าๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
จริงๆแล้วผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคารพและอาราธนาพระพิราพเหมือนกันแต่ก็ไม่เคยเห็นลายยันต์นี้ที่วัดบางพระ แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งผมเห็นชาวต่างชาติที่น่าจะมีแฟนเป็นคนไทยน่าจะใช้คำว่า TATTOO นะครับเป็นรูปพระพิราพเต็มองค์นั่งมือขวาถือหอก ที่น่องใกล้ตาตุ้ม ผมรู้สึกแย่มากๆเลยครับ