ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่าง เรื่องข้อห้ามของการสักยัต์ครับ  (อ่าน 2972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guffy.gof

• ตติยะ

ถาม
ข้อห้ามหลังการสักยันต์

ตอบ
เอาแบบหลักๆตามในเวปของเรานะครับ ส่วนใครจะมีเพิ่มเติมก็ไม่ผิดแต่ประการใดครับ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี ( ข้อนี้อาจจะได้ไม่ครบศีล  :002: )

------------------------------

ขอขยายความ ห้ามผิดลูกผิดเมียเขา ในความเข้าใจของผมคือ แต่งงานจดทะเบียด ช่ายป่ะครับ รบกวนด้วยคร๊าบ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ตามความเข้าใจของผม น่าจะหมายความว่า "การผิดลูกผิดเมียนั้นหมายถึงการที่การที่เราจะมีอะไรกับอีกคนหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่คู่ของเรา และไม่ได้รับความยินยอมจากบิดา-มารดา การที่เป็นคู่ของเรานั้นต้องได้รับความยินยอมจาก บิดา-มารดา ของทั้งสองฝ่าน และการที่ผู้ชายคนหนึ่ง มีภรรยา 4 คน และได้รับความเห็นชอบจาก บิดา-มารดาแล้ว ก็ไม่ถือว่าผิดลูกผิดเมียครับ"
เป็นแค่ความคิดเห็นน่ะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยท่านด้วย

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ง่ายๆ ไม่มีอะไรกับใครที่ไม่ใช่แฟนตัวเองหรือภรรยาตัวเอง ( แฟนพ่อแม่ฝ่ายหญิงรับรู้และยินยอมครับ และภรรยาคือแต่งงานหรืออยู่ด้วยกันที่พ่อแม่ฝ่ายหญิงรับรู้และยินยอมครับ )

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ก็คงงั้นแหละครับ ทำยากนิดสำหรับหนุ่มหน้าตาดีนะครับ 555
แต่ผมงงเรื่องกินกล้วยมากกว่า คือห้ามกินจากหวีแบบที่คุ้นเคยคือห้ามปลอกเปลือกแล้วกัดเลย
ต้องเอามือหักออกมาแล้วค่อยกิน

... วานผู้รู้บอกหน่อย ว่าสาเหตุหรือจุดแรกเริ่มของกฎข้อนี้มาจากอะไรครับ ***

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ความเข้าใจของผมคือ ไม่คิดและไม่ทำอะไรที่ละเมิดทางกาย วาจา ใจ กับบุคคลที่ใช่และไม่ใช่ภรรยาเราตามประเพณี
ที่ใช่ตามประเพณีในที่นี้ คือ ต้องไม่ทำผิดต่อภรรยาของตนเอง ทั้งการข่มเหงจิตใจ ทำร้ายร่างกาย ฯลฯ
ไม่ใช่ตามประเพณีในที่นี้ คือ พ่อแม่ของฝ่ายหญิงไม่เห็นด้วย( ผิดลูกเขา ) ไปฉุดไปลักเขามา ข่มเหงรังแก ข่มขืนจิตใจและร่างกายของผู้หญิงฯลฯ
ข้อนี้เป็นข้อที่ยากที่สุดสำหรับผู้ชายเรา  :075: ผิดกันเยอะ
แต่ถ้าทำได้แล้วยึดถือปฏิบัติตลอด สิ่งดีๆตามมาอีกเยอะแยะเลยครับ ครอบครัวอบอุ่น มีสมาธิกับการใช้ชีวิต ฯลฯ
ปล.เรื่องนี้ถามกันเยอะครับ ผิดชอบชั่วดี คิดว่าทุกคนรู้ จะทำหรือเปล่าแค่นั้นเอง
" เรื่งกินกล้วยนี่ไม่มีในข้อห้ามของวัดบางพระนะครับ   :067:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2553, 05:31:30 โดย อภิรัตน์ »

• ตติยะ
ก็คงงั้นแหละครับ ทำยากนิดสำหรับหนุ่มหน้าตาดีนะครับ 555
แต่ผมงงเรื่องกินกล้วยมากกว่า คือห้ามกินจากหวีแบบที่คุ้นเคยคือห้ามปลอกเปลือกแล้วกัดเลย

... วานผู้รู้บอกหน่อย ว่าสาเหตุหรือจุดแรกเริ่มของกฎข้อนี้มาจากอะไรครับ ***

สาธุ ขอให้ยิ่งๆ ขึ้นไป อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2553, 08:06:42 โดย Guffy.gof »

• ตติยะ

... วานผู้รู้บอกหน่อย ว่าสาเหตุหรือจุดแรกเริ่มของกฎข้อนี้มาจากอะไรครับ **

สาธุ 

เรื่องกล้วย ที่หักก่อน  เป็นการ หัก เหลี่ยม(สัญชาติเสือ) ก่อนท่านครับ  ผิดถูกประการใดรอผู้รู้ มาขยายความ  :015:

• ตติยะ
ตอบ: ขอความกระจ่าง เรื่องข้อห้ามของการส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 08:33:02 »
ต้องการลบข้อความในกระทู้ ที่เราโพสขึ้น ทำยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2553, 08:50:03 โดย Guffy.gof »

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
เที่ยว อ่าง นี้ผิดไหมครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
เอาว่า ถ้าเรารู้ว่า เค้ามีแฟนแล้ว เรายังไปจีบ ก็ผิด
แต่ถ้าไม่รู้ ถือว่าไม่ผิด แต่รู้ว่าแล้วว่าผิด แต่กลับทำอีกก็ผิดนะครับ

ออฟไลน์ คนหลังเขา

• ตติยะ
ส่านครูของผม(สายเขมร)มีข้อห้าม5ข้อ1.ห้ามกินงู
                                               2.ห้ามกินม่าฟัก(อันนี้ภาษากลางเรียกว่าอะไรครับ)

3 ห้ามกินผักปั๋ง(ไม่ทราบภาษากลางเรียกว่าผักอะไร)
                                               4.ห้ามกินน้ำเต้า
                                               5.ห้ามกินม่าข้าว(ภาษากลางเรียกว่าอะไรไม่ทราบนะครับผมเป็นคนเหนือ )                   
                                               ขอบคุณครับ :043:

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ

อยากรู้ชัดๆประเด็นนี้ด้วยครับ ตามธรรมดาชายโสด

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม

อยากรู้ชัดๆประเด็นนี้ด้วยครับ ตามธรรมดาชายโสด

ขอตอบว่ามันเป็นที่อโคจรไม่ควรไปดีกว่าครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ไปอ่างก็คงคล้ายๆกับเข้าบ่อนนะครับ
เคยได้ยินคนเล่าว่า บ่อนการพนันแทบทุกบ่อน เหนือประตู
ทางเข้ามักจะซ่อนพวกของอัปมงคลไว้ อย่างเช่น พวกกางเกงในผู้หญิง
ใช้แล้ว หรืออะไรก็ได้ที่จะทำให้คนที่จะต้องเดินผ่านประตูเข้าไป ไม่ว่า
มีของดีแค่ไหนก็เสื่อมหมด ของติดตัวไปที่ว่าแน่ๆก็จะใช้ไม่ได้ผล ไม่ได้
เงินกลับไป (ที่จริงก็ไม่เกี่ยวกับอาบอบนวดหรอก) แต่ก็แค่ยกตัวอย่าง
เพราะเป็นที่อโคจรเหมือนกัน ผมก้เคยเข้านะ ก่อนเข้าไปก็ถอดพระที่แขวน
คออกหมด แล้วก็กล่าวขอโทษ ขออโหสิกรรมแก่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
และครูบาอาจารย์ต่างๆที่เราเคารพนับถือ รวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆที่คุ้มครองเราอยู่

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
ไปอ่างก็คงคล้ายๆกับเข้าบ่อนนะครับ
เคยได้ยินคนเล่าว่า บ่อนการพนันแทบทุกบ่อน เหนือประตู
ทางเข้ามักจะซ่อนพวกของอัปมงคลไว้ อย่างเช่น พวกกางเกงในผู้หญิง
ใช้แล้ว หรืออะไรก็ได้ที่จะทำให้คนที่จะต้องเดินผ่านประตูเข้าไป ไม่ว่า
มีของดีแค่ไหนก็เสื่อมหมด ของติดตัวไปที่ว่าแน่ๆก็จะใช้ไม่ได้ผล ไม่ได้
เงินกลับไป (ที่จริงก็ไม่เกี่ยวกับอาบอบนวดหรอก) แต่ก็แค่ยกตัวอย่าง
เพราะเป็นที่อโคจรเหมือนกัน ผมก้เคยเข้านะ ก่อนเข้าไปก็ถอดพระที่แขวน
คออกหมด แล้วก็กล่าวขอโทษ ขออโหสิกรรมแก่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
และครูบาอาจารย์ต่างๆที่เราเคารพนับถือ รวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆที่คุ้มครองเราอยู่

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ โอกาสต้องไป อาบ อบ นวด ค่อนข้างเยอะอะนะครับ

ผู้ใหญ่พาไปบ้าง อะไรบ้าง เหมือนมันเป็นเรื่องธรรมดาๆของทหารเลยอะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็จะพยายามไม่ไปแล้วละครับ