ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆผู้ชำนาญเหรียญหัวเสือปี ๒๓ หน่อยครับ  (อ่าน 1872 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๗๗๗

• สัตตมะ
  • **
คือว่าผมได้เหรียญหัวเสือปี ๒๓ มาหนึ่งเหรียญแต่ความมั่นใจไม่เต็มร้อยเปอร์เซ็นอ่ะครับ เลยอยากรบกวนพี่ๆหน่อย

เนื่องด้วยเหรียญนี้มีการปั้มเขยื่อนเล็กน้อยแต่รายละเอียดโดยรวมแล้วผมชอบนะ เลยมารบกวนพี่ๆผู้รู้หน่อยครับ

:054: :054: :054:ขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ส่วนตัวผมดูแท้ครับ รายละเอียดต่างๆครบ นอกจากตัดขอบและตำหนิอื่นๆแล้ว ส่วนตัวผมจำรอยปั้มข้างหูเหรียญด้านหลังตรงนี้อีกจุดครับ แต่ยังงัยรอฟังความเห็นจากพี่หอมเชียง พี่อเมซซิ่ง และท่านอื่นๆอีกทีครับ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
เหรียญนี้ผมดูแล้วไม่ดีครับ เป็นเหรียญที่ถอดพิมพ์มาอีกที รายละเอียดไม่มีครับเบลอๆ   :063:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2553, 10:40:45 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอเอาวิธีที่ผมใช้ดูเหรียญนี้มาแบ่งปันกันนะครับ

จับที่หู หันหน้าเหรียญออกจากตัว สังเกตขอบด้านซ้ายของเหรียญ (ให้หูเหรียญอยู่ขวามือคนสังเกต)

เว้าระหว่างแก้มกับคางเสือ (เล็งตรงกับโคนเขี้ยว) ที่ขอบจะมีร่องยาวเริ่มจากหน้าเหรียญเรียงเป็นเส้นขนานระยะห่างสม่ำเสมอกัน

มุมด้านล่างของหูต่อกับแก้มเสือ กลางขอบจะมีรอยคมที่ตัดเหรียญสบกันเป็นฟันปลา

ตำหนิของรอยตัดนี้ยังไม่มีการทำปลอมกันครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอบคุณพี่หอมเชียงที่ให้ความกระจ่าง    :015: