ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบประวัติหลวงพ่อเผือด วัดมะกอกบ้างครับ  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahingsa

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบประวัติท่านอย่างละเอียดใครพอรู้บ้างคับค้นหาในบอร์ดแล้วไม่มีอะครับหรือมีแต่ผมค้นไม่เจอเองอะคับ :067:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ลองค้นดูใน google นะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ค้นแล้วคับไม่มีคับ :064:

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
 หลวงตาเผือดวัดมะกอก ตลิ่งชันใช่ไหมครับ ถ้าหลวงตาเผือกวัดมะกอกท่านดังมาตั้งแต่เป็นฆราวาสทั้งสักยันต์ รักษางูกัด
ท่านเรียนวิชาส่วนใหญ่มาจาก พ่อเที่ยง น่วมนามา ฆราวาสที่มีชื่อเสียง
พ่อเที่ยงทางสืบวิชามาจากสายหลวงปู่ทองวัดราชโยธา และวิชาทำเบี้ยจากหลวงปู่ทัต วัดคฤห
หลวงปู่ทัตท่านเรียนจากหลวงปู่รอดวัดนายโรง และไปศึกษาต่อจากหลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้วยืนยันไปจากคำพูดของหลวงปู่เพิ่ม
ที่หลวงปู่ทัตไปวัดกลางบ่อยมาก
อาจารย์อีกองค์คือหลวงพ่อไสว วัดจำปา ท่านเรียนจากหลวงพ่อไสวไว้หลายวิชามากเช่นเชือกถักและมอญแปลง
และพระอาจารย์ของท่านอีกองค์คือหลววงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ไม่รู้ไปเรียนอะไรน่าจะเป็นสิงหราช
ที่ลืมไม่ได้คือหลวงปู่วงค์-หลวงปู่เยือน แห่งวัดมะกอก
และก็หลวงปู่ทองสุข วัดสะพานสูง เรียนทำตะกรุดโสฬส และอีกหลายองค์จำไม่หมด
เบี้ยแก้ของท่านประสบการณ์สูงมาก ส่วนลูกศิษย์ของท่านปัจุบันก็มี
พระอาจารย์ ปุ๋ม วัดศาลาแดง ที่ทำเบี้ยต่อจากท่าน ตะกรุดโสฬสและมหาระงับ
อีกองค์คือพระอาจารย์สยาม เจ้าอาวาสวัดจำปาตลิ่งชัน
และฆราวาสอีกหลายคนครับ              (เคดิตข้อมูล จาก ชุมชนคนรักมีด ครับ)

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
 :052: :052: :052:ขอบคุณมากๆคับขอบคุณคับ :004: :004: :004: :004: