ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงพ่อ ปี ๒๕๒๑ หางงอ  (อ่าน 3936 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
เหรียญหลวงพ่อ ปี ๒๕๒๑ หางงอ
« เมื่อ: 07 ต.ค. 2554, 11:54:54 »

วันนี้ขอลงภาพเหรียญ รุ่น ๓ ปี ๒๕๒๑ เสือหางงอ  ซึ่งผมเคยนำมาลงให้สมาชิกวัดบางพระได้ติชมกันไปแล้วครั้งหนึ่ง  แต่วันนี้ผมได้เพิ่มมาอีก ๑ ภาพครับ เลยอยากให้ลองติชมกันดูนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล.อย่าวิ่งตามกระแสแบบไร้สติ ด้วยความปราถนาดีครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อ ปี ๒๕๒๑ หางงอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ต.ค. 2554, 01:17:46 »
ขอบคุณท่าน เจมส์ "คนรักษ์พระ " ที่นำมาแบ่งปันกันชม ของเก๊ถ้าสังเกตุดีๆจะมีความแตกต่างค่อนข้างเยอะ อย่างที่พี่หอมเชียง พี่อเมซิ่ง เคยบอกไว้ แต่ถ้าคนที่ไม่เคยเห็นของจริง แล้วก็ต้องระวัง โปรดเช่าบูชาจากแหล่งที่เชื่อได้ครับ ชุดนี้เหรียญที่ 3 เก๊ครับ ซึ่งแตกต่างค่อนข้างเยอะ ทั้งรูปใบหน้าหลวงพ่อ ลักษณะเสือ การวางยันต์ด้านหลัง รวมทั้งลายกนก (เรียกถูกหรือเปล่า) ก็แตกต่างครับ  ขอบคุณท่านเจมส์ที่นำมาเปรียบเทียบให้สมาชิกเว็ปได้เรียนรู้เป็นวิทยาทานและเป็นเกราะป้องกันได้อย่างดีครับ
 :054: :015:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อ ปี ๒๕๒๑ หางงอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ต.ค. 2554, 01:23:51 »
เหรียญปี21 เสือหางงอ ตรงกลางชอบครับ

เหรียญปี21 เสือหางงอ ซ้าย และ ขวา ไม่ชอบครับ

ขอบคุณท่าน พี่เจมส์ ที่นำวัตถุมงคล หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ รอพี่ๆน้องๆเข้ามาชี้ชัดอีกทีนะครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ เพื่อเปิ่นความรู้ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ต.ค. 2554, 06:06:13 »
เหรียญซ้ายผมก็ว่าดีนะครับ มีขวานี่แหละไม่ดีชัดเจน

เหรียญนี้ตอนผมเริ่มไปวัดบางพระครั้งแรกเดือนกันยายนปี 52 ที่กุฏิใหญ่ยังมีให้บูชา ของแท้แน่นอน ปีก็ลึก สภาพก็สวยกริบๆ เดี๋ยวนี้ถ้ายังเหลือต้องรีบเก็บกันโดยด่วนเลยนะครับอย่าชักช้า

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ต.ค. 2554, 06:14:06 »
เหรียญแรกซ้ายมือไม่ดี เหรียญสองตรงกลางดี เหรียญสามขวาสุดไม่ดี

ขอบคุณพี่เจมส์มากครับสำหรับความรู้ที่แบ่งปันให้กันเสมอมา :001:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 01:52:09 »
เหรียญตรงกลางดีครับ สังเกตุจากด้านหลังเหรียญตรงปลายกนกใกล้ห่วงไม่ชี้ขึ้นครับ
 :090:ตามข้อมูลของคุณamazing2511ครับ :090:

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 08:44:55 »
ขอบคุณที่ช่วยบอกจุดสังเกตุครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีกอย่าง ดูในรูปก็คล้ายๆกัน ถ้ามีจุดสังเกตุก็ทำให้พิจารณาง่ายขึ้น ใครพอจะมีจุดสังเกตุและพิจารณา รุ่นเสื้อเกราะกับหน้าเสือ บ้างครับ จะได้มีความรู้ไว้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 09:48:15 »
ชอบมากเลยครับพี่เจมส์
นำภาพมาเป็นภูมิคุ้มกันให้น้องๆได้ศึกษากัน   
รบกวนช่วยมาเฉลยด้วยนะครับ ว่าเหรียญซ้าย และขวา ไม่ดีจริงหรือเปล่า
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ yodlaksiri

• ทุติยะ
  • **
  • ผิดพลาดประการใด โปรดอภัยและชี้แนะด้วยนะ เจ้าคะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 10:36:20 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมเป็นวิทยาทานแด่น้องๆ นะคะ  :053: :053:

แมวเหมียว เด็กรพ. เจ้าคะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 06:11:07 »
ชอบมากเลยครับพี่เจมส์
นำภาพมาเป็นภูมิคุ้มกันให้น้องๆได้ศึกษากัน  
รบกวนช่วยมาเฉลยด้วยนะครับ ว่าเหรียญซ้าย และขวา ไม่ดีจริงหรือเปล่า
ขอบคุณครับพี่

ตามที่ขอนะครับ

เหรียญตรงกลางดีครับ สังเกตุจากด้านหลังเหรียญตรงปลายกนกใกล้ห่วงไม่ชี้ขึ้นครับ
 :090:ตามข้อมูลของคุณamazing2511ครับ :090:
  ( รูเจาะห่วงอีกที่ครับใหญ่-เล็กต่างกัน )

[shake] สรุป เหรียญกลางดีครับ[/shake]
                                                                                             ขอขอบคุณทุกท่านนะครับ

คนรักษ์พระ

ปล.ยังมีอีกหลายจุดที่ให้สังเกตครับ ค่อยๆศึกษากันไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2554, 06:13:00 โดย คนรักษ์พระ »

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2554, 11:14:38 »
ขอบคุณครับพี่เจมส์ เดียวพรุ่งนี้ขออนุญาตโทรหานะครับ :016: