ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเพื่อความแน่ใจหน่อยครับ  (อ่าน 917 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
คือกฏข้อห้ามของคนที่สักที่วัดบางพระนั้นเท่าที่เคยคุยและศึกษานั้นมี5ข้อ
คือ 1.ไม่ด่าว่าบุพการี
     2. ไม่ลอดไม้ค้ำกล้วยหรือสะพานหัวเดียว
     3. ไม่กินน้ำเต้า มะเฟือง
     4. ไม่ผิดลูกเมียคนอื่น
     5. ปฏิบัติศีล 5 อย่างเคร่งครัด

กฏทั้งหมดมีเพียงเท่านี้ใช่ไหมครับ กฏที่ว่าห้ามผู้หญิงคล่อม หรือ ห้ามกินบวบ ฟัก ไม่ห้าหรือครับห้ามทานแค่ 2 อย่างใช่ไหม   

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนสอบถามเพื่อความแน่ใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 08:06:28 »
คือกฏข้อห้ามของคนที่สักที่วัดบางพระนั้นเท่าที่เคยคุยและศึกษานั้นมี5ข้อ
คือ 1.ไม่ด่าว่าบุพการี
     2. ไม่ลอดไม้ค้ำกล้วยหรือสะพานหัวเดียว
     3. ไม่กินน้ำเต้า มะเฟือง
     4. ไม่ผิดลูกเมียคนอื่น
     5. ปฏิบัติศีล 5 อย่างเคร่งครัด

กฏทั้งหมดมีเพียงเท่านี้ใช่ไหมครับ กฏที่ว่าห้ามผู้หญิงคล่อม หรือ ห้ามกินบวบ ฟัก ไม่ห้าหรือครับห้ามทานแค่ 2 อย่างใช่ไหม   
ตามนั้นครับ กินบวบ ฟัก ไม่เกี่ยวครับ ส่วนเรื่องผู้หญิงคล่อมมันไม่เสื่อมครับแค่ไม่สวมควรเพราะ เลขยันต์ต่างๆเป็นของสูงห้ามนั่งทับหรือเดินข้าม( เปรียบเทียบ ) ส่วนศีล5 จะเคร่งครัดเลยก็ยากเพราะ เป็นคนธรรมดา ไม่ฆ่าสัตว์ห้ามโกหก แบบนี้เห็นจะยาก ศีล227ข้อ ศีลที่ยากที่สุดคือศีล5ครับ แต่ว่าเราสามารถเลือกที่จะทำได้ เอาให้แน่เลยคือ ทำดีเป็นพอครับ ( เพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านได้กล่าวไว้ว่า ทองอยู่ไหนก็ทอง การกินให้พิจารณาเป็นอาหารครับ อย่างไปเป็นทหารเขาทำให้กินเลือกกินอีก คงจะโดนครูฝึกทุบเป็นแน่ครับ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนา ในสถานการณ์ต่างๆไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนสอบถามเพื่อความแน่ใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 11:51:48 »
ขอบคุณครับ