ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องข้อห้ามของคนที่สักยันต์จากวัดบางพระครับ  (อ่าน 4189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน ผมเกิดข้อสงสัยขึ้นมาครับ ผมสงสัยว่าข้อห้ามของวัดบางพระนั้นมีแค่ ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา๒. ห้ามด่าบุพการี๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี เท่านั้นหรือป่าวครับ ผมเคยได้ยินมาบ้างว่าคนที่สักยันต์นั้น  ห้ามกินอาหารเหลือ(กินเดน) ห้ามผู้หญิงนอนทับหรือนั่งทับ ฯลฯ ตอนนี้ผมจึงยังปฏิบัติตัวไม่ค่อยถูกครับ จึงอยากจะสอบถามเพื่อความแน่ใจครับ ขอบคุณครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทุกๆท่าน

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ไม่เกี่ยวหรอกครับ แค่ห้ามผิดเมียชาวบ้านและด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อื่นเท่านั้นเป็นพออยากคงกระพันเลยก้ต้องไม่ฆ่าสัตว์ด้วยยิ่งดี อาหารการกินให้พิจารณาเป็นอาหาร ถ้าไม่กินก็ตาย หรือเป็นทหารเลือกกินก็คงได้คอมแบทไปแทน ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนา สิ่งที่ห้ามเลยไม่ยากครับมีข้อเดียว ห้ามประมาทครับ ถ้าไม่ประมาทแล้วคงไม่มีไรแน่นอน ส่วนศีล5รักษาได้ยิ่งดีครับ (ศีล5จะรักษาให้บริสุทธิ์เลยคงไม่ได้เพราะเป้นจะต้องทำมาหากินเพื่อปากท้อง ศีล5ข้อ รักษายากกว่าศีล227ข้อด้วยซ้ำไปครับ พิจารณาดีๆ ขอบคุณ )

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
จิงที่สุดครับ พี่เกรียงครับ ทองยังไงก็เป็นทองครับ อย่าให้จิตตกเป็นกังวลก็พอครับ เเละผิดเมียเเละด่าบิดามารดา ผู้มีคุณ นี้เรื่องใหญ่ครับส่วนเรื่องผู้หญิงขึ้นบน เมียเราไม่เป็นไรครับ เเต่โสเภณีก็ไม่เเน่ครับ ศรัทธาอย่างมงายรักได้เเต่อย่าหลงครับ  สำคัญที่จิตครับจิตบริสุทธิ์ หมั่นภาวนา ลับทุกวันให่รู้ไปสิว่าจะเสื่อม ขอบคุณครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่ได้เข้ามาทำให้รู้แจ้งเพิ่มมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ JIM_CANNABIS

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขออภัยครับ ขอถามอีกเรื่องครับ
1.การทำออรัลเซ็ก อ่าครับของเสื่อมไหม
2.ฟักที่นำมาทำต้มจืดหรือซุปข้าวมันไก่ทานได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ            

• ตติยะ
    • อีเมล
1.การทำออรัลเซ็ก อ่าครับของเสื่อมไหม
2.ฟักที่นำมาทำต้มจืดหรือซุปข้าวมันไก่ทานได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ            
สำหรับข้อ1ผมไม่มั่นใจ แต่ข้อ2รู้สึกว่าจะทานได้ เพราะพระอาจารย์ท่านห้ามแค่ มะเฟืองกับน้ำเต้าครับ

ออฟไลน์ JIM_CANNABIS

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
นั้นสิครับ ของอย่างนี้อยู่ที่จิตคิดเอาเองใช่ไหมอ่าครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ขอบคุณครับ            
ไม่เสื่อมหรอกครับ อย่าผิดภรรยาเขา และด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อื่นเป็นพอแล้วครับ ออรัลเซ็กไม่ได้หมายถึงคนเลวนี่ครับหรือไปทำผิดศีลธรรมครับ คุณพระท่านคุ้มครองอยู่แล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lailalalai

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่มีอารายแน่นอนบนโลกใบนี้
สักยันต์ 5 แถว มาแต่เผลอไปกินน้ำเต้า ของจะเสื่อมมั้ยค่ะ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
อันนี้อยู่ที่เรา หากเผลอไปก็ จุดธุป ขอขมา ต่อพระอาจารย์ ก็คิดว่าพอ ทุเราได้นะ
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

ออฟไลน์ Lailalalai

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่มีอารายแน่นอนบนโลกใบนี้
อันนี้อยู่ที่เรา หากเผลอไปก็ จุดธุป ขอขมา ต่อพระอาจารย์ ก็คิดว่าพอ ทุเราได้นะ

ไม่ทราบว่าจะต้องจุดธูปกี่ดอก และต้องไหว้กลางแจ้งด้วยหรือป่าวค่ะ   :063: :063: :063:

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
ธูป 16 ดอก  หมายถึง บูชาครูบาอาจารย์  แล้วกลางแจ้ง หันมาทางวัดคิดว่าคงพอทุเลา
หากไม่มั่นใจ ก็ กลับไปหาพระอาจารย์ เล่าให้ท่านฟังก็ จบ  จบ

ออฟไลน์ pichai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ถึงพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ลูกศิษย์หลวงปู่ ทุกๆคน ช่วยพิจารณา ในการตอบกระทู้ที่มีความหมายคล้ายๆกันนี้ ถ้ามีคำถามในใจ ไม่รู้หรือเข้าใจกันผืดๆ
ใ้สอบถามกับหลวงพ่อ หรืออาจารย์ที่เรานับถือ หรือเป็นลูกศิษย์ จะได้คำตอบที่ถูกต้องครับ อย่าได้เอาความรู้สึกตัวเอง มาตอบถูกหรือไม่รู้จริง
ก็ไม่ทราบ ทำให้คนที่มาศึกษา วัดบางพระเรา จะไขว้เขวได้ และอาจจะทำให้ความเป็นจริงคลาดเคลี่อนได้
สรุป ถ้ามีหัวข้อคล้ายกันนี้โพส ขึ้นมาอีก ขอช่วยกันงดตอบกระทู้นะครับ ให้ไปศึกษาหัวข้อเก่าๆ คำตอบมีเยอะแล้วครับ

ช่วยกันรักษาเจตจำนงค์ ของเวบนี้ด้วย วัตถุประสงค์หลัก ต้องการเผยแพร่คุณความดีของหลวงปู่เปิิ่น และประกาศกิจกรรมของทางวัด รวมทั้ง
วัตถุมงคล ในวาระต่างๆ

ขอบพระคุณที่ให้ความร่วมมือ

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว

ใช่ครับ  เจตนาเป็นเครื่องกำหนดแรงของกรรมครับ  ประมาทผลังเผลอไม่ตั้งใจก็ทำตามที่พี่เค้าบอกได้ครับ   แล้วต่อไปก็อย่าประมาทครับมีสติเตือนใจเสมอๆเด๋วจะติดเป็นนิสัยไปเองครับ