ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องลายสักครับ  (อ่าน 2002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
สอบถามเรื่องลายสักครับ
« เมื่อ: 28 เม.ย. 2555, 01:25:09 »
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน พอดีผมไม่ค่อยสบายใจสิ่งที่ทำไปว่าสมควรหรือไม่จึงอยากสอบถามครับ คือผมไปสักน้ำมันที่วัดมา 2 ครั้ง(ผมสักที่กุฏิพระมหาสมชายครับ) ครั้งแรก พระอาจารย์ถามว่าจะมาสักอะไีร ผมตอบว่าขอเป็นเก้ายอดละกันครับ เพราะผมเพิ่งเคยสัก พระอาจารย์ท่านก็ตอบว่า ดี ครั้งนี้พระอาจารย์ท่านสักให้  ครั้งที่2 ท่านก็ถามผมว่าจะสักอะไร ผมก็ตอบท่านไปว่า สักน้ำมันครับ ยันงบน้ำอ้อยครับ ครั้งนี้ผมได้สักกับอาจารย์ที่เป็นฆารวาส หลังจากที่สักเสร็จ ผมก็ช่วยอาจารย์จับหนังของพี่คนหนึ่งพอดีเขาสักหมึกครับ แล้วอาจารย์ท่านถามว่า ผมรีบหรือเปล่า ผมตอบว่า ไม่รีบครับ เดี๋ยวซักบ่ายๆก็กลับบ้านเลย อาจารย์บอกว่า ถ้าอย่างนั้นเดี๋ยวผมให้ยันต์แปดทิศอีกอย่าง ผมจึกถามว่า วันเดีญวสัก2ยันต์ได้หริอครับ อาจารย์ตอบว่า วันนี้คนน้อย เดี๋ยวยังไงก็ไปซื้อมาอีกชุดละกัน 1 ชุด ต่อ 1 ลาย  ครับตกลงวันนั้นผมสัก งบน้ำอ้อย และ แปดทิศ ก่อนกลับบ้านครับ ทีนี้ผมสงสัยว่า การที่ผมบอกกับพระอาจารย์ว่าผมมาสักอะไรนั้นสมควรแล้วหรือไม่ ผมคิดว่า ยันต์ที่ผมบอกกับพระอาจารย์นั้นเป็นยันต์ครูผมจึงขอเป็นยันต์แรกก่อน และอีกอย่างนึกคือผมสักน้ำมันครับ (ถ้าผมไม่บอกพระอาจารย์จะให้ยันต์ครูแต่แรกหรือเปล่าครับ) ถ้าไม่สมควรแต่อย่างใด้รบกวนทุกๆท่านช่วยแนะนำ ตักเตือนผมหน่อยครับ ครั้งหน้าจะได้ปฏิบัติตัวถูก  ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ   ถ้ามีสิ่งใดไม่ถูกไม่ควรผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทุกๆท่าน

ออฟไลน์ pittaya2517

• จตุตถะ
ตอบ: สอบถามเรื่องลายสักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 05:35:16 »
ไม่ผิดหรอกครับ อาจารย์ท่านเมตตาไม่ผิดหรอกครับ (กรูณาฟังพวกที่บอกว่าผิด ก่อน ละกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2555, 05:42:15 โดย pittaya2517 »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 07:36:16 »
ไม่ผิดหรอกครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เม.ย. 2555, 09:52:59 »
ไม่ผิดหรอกครับ และดีแล้วครับที่บอกท่านว่าได้อะไรมา สักอะไรมาแล้วบ้าง ท่านจะได้เมตตายันต์อื่นให้ครับ
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Iann

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2555, 01:36:07 »
ไม่ผิดคะ ท่านอาจารย์ท่านเมตตาให้ถือเป็นเรื่องดี ตัวนู๋เองไปทีก็ขอสองตลอด

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2555, 12:08:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ พอดีช่วงปิดเทอมนี้ผมได้อุปสมบทมา เลยมาขอบคุณช้าหน่อยครับ