ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปสักที่วัดบางพระต้องจองคิวก่อนไหมคะและขั้นตอนมีอะไรบ้าง  (อ่าน 13312 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattynana

• ตติยะ
กราบสวัสดีทุกๆท่านและขอเป็นน้องใหม่ในเวปด้วยคนนะคะ

คือเราอยากจะไปสักที่วัดบางพระมากคะ ลองอ่านในเวปดูแล้วไม่เห็นข้อมูลว่าต้องจองคิวก่อนไหม
เพราะเท่าที่อ่านดูคนจะเยอะมาก กลัวไปแล้วไม่ได้สักนะคะ เลยกังวลนิดหน่อย

และเมื่อไปถึงต้องทำอย่างไรบ้างคะ ทราบว่าค่าครูยี่สิบกว่าบาท แล้วค่าสักเท่าไหร่คะ

และอยากเรียนถามว่าสักกับอาจารย์ท่านไหนดี พระอาจารย์ท่านไม่สักให้ผู้หญิงแล้วใช่ไหมคะ

เรากับพี่สาวเคยสักน้ำมันยันต์แปดแถวแล้วที่วัดหนองวัวซอ อุดรธานี ใช้เข็มไฟฟ้าสัก เป็นยันต์ที่หลวงพี่ที่วัดแนะนำให้สักบอกเหมาะสำหรับผู้หญิง
ที่ทำมาค้าขาย ทำธุรกิจ ครั้งนี้เลยอยากทราบว่าหากพี่สาวจะสักยันต์เสือนี่ควรเป็นเสืออะไรดี เราปรึกษาอาจารย์ที่สักได้เลยไหมคะ
ไปเที่ยวนี้ชวนแฟนกับพี่ชายไปด้วย ผู้ชายนี่พระอาจารย์ท่านสักให้เลยใช่ไหมคะ แล้วเข็มที่สักเป็นแบบไหนคะ

แหะๆ ถามเยอะไปหน่อย ต้องขออภัยด้วยนะคะ คือเพิ่งเคยสักแล้วความรู้สึกหลังสักมันเปลี่ยนไปมากจริงๆเลยอยากสักเพิ่มแต่ยังมือใหม่
เลยข้อสงสัยเยอะ  ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่านนะคะ

ออฟไลน์ crowns

• จตุตถะ
ผมไปวันเสาร์ ทุกครั้งก็รอคิวนานบ้างเร็วบ้าง เเต่ได้สักทุกครั้งที่ไป ค่าครู25บาท จะมีตู้ขายบุหรี่ธูปเทียน หรือจะซื้อมาเองก็ได้ครับ เตรียมเงินไป100บาทไม่เกินนี้
พระอาจารย์ไม่สักให้ผู้หญิงเเล้วครับ  อาจารย์ฆรวาสก็ อาจารย์หนวดรู้สึกอาจารย์มาเสาร์อาทิตย์  เเล้วก็มีอาจารย์ปราโมทย์อยู่เกือบทุกวัน
เรื่องสักยันต์เสือ เราควรเริ่มจากยันต์ครูก่อนนะครับลองถามอาจารย์ดูก่อนก็ได้ครับ    เข็มที่สักเป็นเข็มยาวๆไม่ใช้เข็มไฟฟ้า ส่วนผู้ชายก็สามารถสักกับพระได้เลยครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เข็มสักที่พระอาจารย์ใช้เป็นเข็มสักแบบโบราณใช้จุ่มหมึกครับ..พระอาจารย์ท่านไม่สักให้ผู้หญิงเเล้วครับ แต่สักกับอาจารย์ที่เป็นฆรวาสได้ครับ
การสักควรเริ่มจากยันต์ครูก่อนดีกว่านะครับ..ค่อยเป็นค่อยไปเมื่อถึงเวลาพระอาจารย์ท่านจะเมตตาเราเองครับ ส่วนตัวผมเองไปกราบพระอาจารย์ทุกครั้งหันหลังทุกครั้งแล้วแต่ท่านจะเมตตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 2556, 12:46:21 โดย เจดต์ »
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

• ตติยะ
จากกระทู้นี้ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=28852

เหมือนพระอาจารย์จะสักให้ด้วยใช่ไหมคะ หรือเป็นกรณีพิเศษ เราอยากสักด้วยลงนะด้วยนะคะ

หรือว่าท่านใดมีเบอร์ติดต่อทางวัดรบกวนขอเบอร์หน่อยนะคะ หาในเวปโทรไปไม่ติดนะคะเหมือนยกเลิกเบอร์ไปแล้ว

แล้วยันต์ครูนี่คือยันต์อะไรบ้างคะ แปดแถวถือว่าเป็นยันต์ครูไหม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เปิดยันต์ครูแรกคือยันต์9ยอดครับ.. แปดแถวไม่ถือว่าเป็นยันต์ครูครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ไม่ต้องจองคิว มาถึงวัดให้เช้าๆหน่อยคิดว่าน่าจะได้สักแน่ๆ  ที่เหลือมาเรียนรู้เอาที่วัด

• ตติยะ
ขออนุญาตถามต่ออีกนิดหนึ่งนะคะว่า

หากผู้หญิงสักกับอ.ฆราวาสแล้วหลังสักเสร็จพระอาจารย์จะเป่ากะหม่อมให้อีกทีไหมคะ หรือสักแล้วแล้วก็เสร็จเลย
แล้วอ.ฆราวาสท่านใดที่แนะนำให้สักด้วยบ้างคะ พอดีได้รับข้อความหลังไมค์แนะนำอ.ที่ไม่ควรสักด้วยอะไรประมาณนี้นะคะ

หากเราสักเก้ายอดเพื่อเป็นยันต์ครูแล้ว สามารถสักยันต์อื่นต่อได้เลยไหมเพราะเราทำธุรกิจการค้า อยากได้แบบหนุนดวงให้ค้าขายดี สาริกาลิ้นทองอะไรแบบนี้นะคะ

ปล.พี่ๆทุกท่านอย่าเพิ่งรำคาญนะคะ ถามเยอะไปหน่อยแต่เพราะเราลองค้นในเวปแล้วไม่เจอนะคะ และไม่ได้สักกับพระอาจารย์ด้วยเลยเป็นกังวลนะคะ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ขออนุญาตถามต่ออีกนิดหนึ่งนะคะว่า

หากผู้หญิงสักกับอ.ฆราวาสแล้วหลังสักเสร็จพระอาจารย์จะเป่ากะหม่อมให้อีกทีไหมคะ หรือสักแล้วแล้วก็เสร็จเลย
แล้วอ.ฆราวาสท่านใดที่แนะนำให้สักด้วยบ้างคะ พอดีได้รับข้อความหลังไมค์แนะนำอ.ที่ไม่ควรสักด้วยอะไรประมาณนี้นะคะ

หากเราสักเก้ายอดเพื่อเป็นยันต์ครูแล้ว สามารถสักยันต์อื่นต่อได้เลยไหมเพราะเราทำธุรกิจการค้า อยากได้แบบหนุนดวงให้ค้าขายดี สาริกาลิ้นทองอะไรแบบนี้นะคะ

ปล.พี่ๆทุกท่านอย่าเพิ่งรำคาญนะคะ ถามเยอะไปหน่อยแต่เพราะเราลองค้นในเวปแล้วไม่เจอนะคะ และไม่ได้สักกับพระอาจารย์ด้วยเลยเป็นกังวลนะคะ

~ กราบนมัสการ หลวงปู่หิ่ม หลวงพ่อเปิ่น และ พระอาจารย์ทุกรูป และ ศิษย์อวุโสสายวัดบางพระทุกท่าน ~

ขออนุญาต ตอบตามที่รู้นะครับ
1.หากผู้หญิงสักกับอ.ฆราวาสแล้วหลังสักเสร็จพระอาจารย์จะเป่ากะหม่อมให้อีกทีไหมคะ

ตอบว่า  เป่าครอบตามตำรา มิได้เป่ากระหม่อม แต่หากท่านต้องการความเข้มขลัง เพื่อเพิ่มความสบายใจ ก็ไปกฏิหลวงพ่อให้ท่านเป่าครอบอีกครานึง
          พร้อมบอกท่านว่าไปสักมา ท่านจะได้ เป่าครอบให้

2.อ.ฆราวาสท่านใดที่แนะนำให้สักด้วยบ้างคะ

ตอบว่า  ฆราวาสทุกท่าน มิได้เชื้อเชิญ ตัวเราให้ไปสัก เราเองนั่นหนาที่ เป็นผู้เลือก ของแบบนี้อยู่ที่ความ เคารพ นับถือ พอใจ ต่อให้ท่านไปถามใคร
           ก็ไม่มีใครที่จะกล้าแนะนำหรอกครับ มันเป็นการเลือกที่รัก มักที่ชัง ขึ้นชื่อว่า ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ไม่ว่า พระ หรือ ฆราวาส หากได้ประสิทธิ์
           ประสาท วิชามาตามตำราโบราณ ครอบครูอย่างถูกต้อง ก็มีความเข้มขลัง กันทุกคน ให้สังเกตุเอาจาก ความเคร่งครัด และ อัธยาศัย
           ของ อ.ฆราวาส นั้นๆ ดีกว่าขอรับ

3.หากเราสักเก้ายอดเพื่อเป็นยันต์ครูแล้ว สามารถสักยันต์อื่นต่อได้เลยไหมเพราะเราทำธุรกิจการค้า อยากได้แบบหนุนดวงให้ค้าขายดี สาริกาลิ้นทองอะไรแบบนี้นะคะ

ตอบว่า การสักยันต์ครู ของทางวัดแล้ว จะสักยันต์อื่นๆต่อ ตามที่เราต้องการนั้น เราต้องดูความเหมาะสม หลายประการ เช่น ลูกศิษย์ ต่อคิวเยอะไหม
         เป็นการรู้เกินพระอาจารย์ หรือ อาจารย์ หรือไม่ ที่เราจะขอยันต์นั้น ยันต์นี้  ทุกกุฏ ทุกอาจารย์ หรือ ทุกสำนักสักยันต์ ก็มีกฎแตกต่างกันไป
         ให้พิจารณา ตามสมควรจะดีกว่านะขอรับ ส่วนเรื่อง ค้าขาย หรือ สาริกา  ก็มีให้ ลงนะหน้าทอง หรือ วัตถุมงคลให้เช่าบูชา จากทางวัด
         หากเรายังไม่ได้ยันต์ตามต้องการ ก็ให้ทำอย่างอื่นแทนไปก่อน อย่าใจร้อนครับ  ของข้าพเจ้า 12 ปี ปีนี้แล้วครับ ไม่เคยขอสักครั้ง
         หลวงพี่สักอะไรให้ดีทั้งนั้น ไม่รีบไม่ร้อน ถือว่า ดีทั้งหมด  " การสักยันเป็น กุศโลบาย อย่างนึง ที่ให้ สาธุชน หันหน้าเข้าวัด กันบ่อยๆ
         เพราะฉนั้น อยากได้ยันต์ที่ต้องการ อย่าหาทางลัด จงมา ทำบุญ กันที่วัดบางพระ บ่อยๆ

สุดท้ายนี้ ขอให้ประสบความโชคดี และได้ สักยันต์สายวัดบางพระ สมประสงค์ ด้วยเทอญ สาธุฯ

• ตติยะ
ขอบคุณมากๆเลยคะ วันศุกร์หน้าจะไปสักแล้วคะ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ความกระจ่างเด็กน้อย(ในวงการสักยันต์) คนนี้
เราศรัทธาเรื่องการสักยันต์มานานแล้วคะ แต่ไม่มีโอกาสสักเลยเพราะไม่รู้จะไปสักที่ไหนยังไง
สักอะไรดี แต่ความอยากมันมีอยู่ในตัวมานานแล้ว เหมือนจักรวาลรับรู้ว่าเราอยากสัก
จู่ๆพี่สาวก็ชวนไปสัก พี่สาวพี่ชายก็ไม่เคยสักมาก่อนเลย เลยไปสักกับวัดโนนสว่าง หนองวัวซอ อุดร
บอกได้เลยว่าความรู้สึกหลังสักมันเปลี่ยนไปจริงๆรู้สึกไม่มีเรื่องกังวลในจิตใจเหมือนเดิม แต่ก่อนจะเป็นคนคิดมาก
คิดเล็กคิดน้อยแต่พอสักแล้วเหมือนเราสุขุมขึ้นนะคะ

แล้วมาหาข้อมูลเพิ่มในเวปเจอวัดบางพระอ่านแล้วศรัทธามากคะ แถมพี่สาวมีเพื่อนที่ไปสักมากับวัดด้วยแล้วชีวิตเขาก็เปลี่ยนไปในทางดีขึ้น
แน่นอนละว่าเขาก็ต้องคิดดีทำดีด้วย แต่มันเหมือนกับว่าเขาทำดี100 แต่ผลที่ได้เหมือนทำ150 อะไรแบบนี้ เลยยิ่งอยากเป็นลูกศิษย์กับทางวัดบางพระด้วยคะ หลายคนอาจจะถามว่าทำไมไม่ไปสักที่เดิม ขออนุญาตบอกว่าตอนนี้ไม่สะดวกเรื่องเดินทางนะคะ แต่ไม่ใช่อยากจะสักที่วัดบางพระเพราะเดินทางสะดวกนะคะ อย่าเพิ่งคิดไปในแง่นั้น

หากพี่ๆท่านไหนมีข้อมูลเพิ่มเติมก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
 :002: :002:ชอบกระทู้ตอบของท่าน โยมเพชรครับ ชัดเจน 555

• ตติยะ
ไปมาแล้วคะ ทนรอถึงวันศุกร์ไม่ไหว แต่พี่สาวไม่ได้ไปด้วย

ขออนุญาตเล่าให้สมาชิกหรือผู้สนใจอยากไปสักฟังนิดหนึ่งนะคะ
ออกเดินทางจากบางใหญ่10 โมงเช้า ถึงวัด11 โมง (คลำทางไปกันเพราะไม่มีใครเคยไปเลย)
พอรถเลี้ยวเข้าวัด หันไปมองทางขวาเจอรูปปั้นของหลวงพ่อเปิ่น อยากบอกว่าแค่มองเห็นแล้วยกมือไหว้และบอกกล่าวท่านในใจว่าขอมาเป็นศิษย์
ขนลุกทั้งตัวและความรู้สึกเต็มตื้น จุกๆ มาจากไหนไม่รู้ค่ะ น้ำตาแอบซึมโดยไม่รู้ตัว
ไม่รู้ใครเคยเป็นเหมือนเราหรือเปล่า

หลังจากนั้นก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นในกุฎิ(เรียกผิดขออภัย)
คนยังไม่เยอะเท่าไหร่คะ เราก็ไปซื้อดอกไม้ บุหรี่ หน้ากุฏิ55บาท (ที่อื่น80)
เดินหากุฏิก็ได้สักกับอาจารย์ท่านหนึ่ง พอสักเสร็จเลยขออนุญาตถามชื่อท่าน
ก็ได้สักกับอาจารย์ปราโมทย์คะ เราสักน้ำมันอาจารย์ท่านเมตตาให้สาริกามา
แล้วก็ขึ้นกุฏิให้พระอาจารย์ต้อยเป่าให้

รอบหน้ากะว่าจะสักกับอาจารย์หนวดเพราะมีคนแอบมากระซิบว่าท่านมือเบา
แหะๆ ใจกล้าแต่กลัวเจ็บ

ขอบพระคุณขอมูลของทุกๆท่านมากๆนะคะ

ดีใจมากๆที่ได้เป็นลูกศิษย์วัดบางพระ หลวงพ่อเปิ่น

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อาจารย์โมทย์.ท่านใจดีมากๆเมตตากับศิษย์ทุกๆท่านครับ :054: :054: :054:

• ตติยะ
ลืมเล่าว่าพระอาจารย์ต้อยใจดีมีเมตตามากๆคะ หลังจากที่เราสักน้ำมันกับอ.โมทย์ก็ไปรอเป่า
ลูกศิษย์ท่านบอกว่ารอหน่อยนะคนมาสักเยอะ แต่เมื่อพระอาจารย์ท่านทราบก็เรียกให้เข้าไปเป่าได้เลยคะ
และลงทาน้ำมันให้ที่รอยสักกับกระหม่อมให้ด้วย เสียดายไม่ได้บูชาแผ่นทองไปจะได้ลงนะหน้าทองด้วยเลย
แต่มีครั้งต่อไปแน่นอน

พี่ชายกับแฟนขอสักเก้ายอดพระอาจารย์ก็เมตตาสักให้คะ
พิเศษอีกเรื่องคือพี่ชายเราสักมังกรที่หลังแต่เป็นสักตามร้าน
พระอาจารย์ต้อยเมตตาสักหัวใจให้มังกรด้วย พี่ชายเป็นปลื้มมาก
แถมเล่าให้ฟังว่าตอนท่านเป่ารู้สึกวูบบบบบบแล้วก็จี๊ดดดดดที่หัว
ตอนลากลับท่านให้พระพุทธชินราชด้วยคะ 3 องค์ ดีใจจริงๆ

ปล. ขอขอบคุณคุณพี่ท่านหนึ่งที่ใจดีให้ลัดคิวก่อน จำได้ว่าพี่ท่านนั้นมีราชสีห์ที่ต้นแขน
สวยงามมาก พี่เราเลยตั้งใจว่าครั้งหน้าจะขอพระอาจารย์สักราชสีห์คะ

ออฟไลน์ Kunjoo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สงสัยนิดหน่อยง่ะคับ (ต้องออกตัวก่อนนะคับว่าผมมิได้มีเจตนาลบหลู่หรือหมิ่นแต่ประการใด) ผมสงสัยในเรื่องของการสักง่ะคับ ว่าหลวงพ่อท่านเปลี่ยนเข็มหรือป่าว หรือถ้าไม่เปลี่ยนเข็มท่านเช็ดแอลกอฮอล์ทำความสะอาดก่อนลงมือสักไหมคับ แล้วน้ำมันหรือหมึกท่านใช้คนต่อคนหรือป่าว ลบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยทีนะคับ ผมศึกษาและเลื่อมใสหลวงพ่อท่านมาก หากได้คำตอบให้หายสงสัยแล้วคงจะไปลงนะหน้าทองเลย พอดีว่าผมอยู่ต่างจังหวัดง่ะคับ เลยถามละเอียดเลย ลบกวนช่วยตอบด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Kunjoo

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
พอดีสนใจลงนะหน้าทองกับหลวงพี่ติ่งง่ะคับ เลยอยากถามให้หายสงสัย (อย่ารำคาญผมนะ)

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
สงสัยนิดหน่อยง่ะคับ (ต้องออกตัวก่อนนะคับว่าผมมิได้มีเจตนาลบหลู่หรือหมิ่นแต่ประการใด) ผมสงสัยในเรื่องของการสักง่ะคับ ว่าหลวงพ่อท่านเปลี่ยนเข็มหรือป่าว หรือถ้าไม่เปลี่ยนเข็มท่านเช็ดแอลกอฮอล์ทำความสะอาดก่อนลงมือสักไหมคับ แล้วน้ำมันหรือหมึกท่านใช้คนต่อคนหรือป่าว ลบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยทีนะคับ ผมศึกษาและเลื่อมใสหลวงพ่อท่านมาก หากได้คำตอบให้หายสงสัยแล้วคงจะไปลงนะหน้าทองเลย พอดีว่าผมอยู่ต่างจังหวัดง่ะคับ เลยถามละเอียดเลย ลบกวนช่วยตอบด้วยนะคับ

คุณไม่ใช่คนแรกที่ถามคำถามนี้

• ตติยะ

สักเสร็จก็เช็ดเข็มจุ่มแอลกอฮอล์ แล้วก็ใช้เข็มใหม่คะ นานกว่าจะวนมาเข็มเดิม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

คุณไม่ใช่คนแรกที่ถามคำถามนี้
ตามที่ท่านbangphralismตอบถูกต้องครับ...ลองหาคำตอบจากกระทู้เก่าๆ..แล้วถามใจตัวเองก่อนดีไหมครับ!!!!

ออฟไลน์ oeoneuy

• ตติยะ
    • อีเมล
ความกลัวเป็นสิ่งมี่เราสร้างขึ้นเอง. ทุกคนล้วนไปสักด้วยใจบริสุทธิ์ แล้วท่านจะกลัวอะไร
ศรัทธาด้วยใจ ไม่ใช่ร่างกาย

ออฟไลน์ suwasinj

• ปฐมะ
  • *
ตอบ: อยากไปสักที่วัดบางพระต้องจองคิวก่&
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ก.พ. 2556, 02:33:37 »
สอบถามเรื่องการสักยันต์ที่วัดบางพระหน่อยครับพอดีว่าสนใจจะไปเป็นลูกศิษย์ผมสามารถไปสักวันไหนได้บ้างอ่ะครับแล้วยังมีพระอาจารย์ท่านไหนที่ยังสักอยู่บ้างอ่ะครับผู้รู้แนะนำด้วยครับต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(ยันต์เก้ายอด) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2556, 02:36:17 โดย suwasinj »

ออฟไลน์ oeoneuy

• ตติยะ
    • อีเมล
สอบถามเรื่องการสักยันต์ที่วัดบางพระหน่อยครับพอดีว่าสนใจจะไปเป็นลูกศิษย์ผมสามารถไปสักวันไหนได้บ้างอ่ะครับแล้วยังมีพระอาจารย์ท่านไหนที่ยังสักอยู่บ้างอ่ะครับผู้รู้แนะนำด้วยครับต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(ยันต์เก้ายอด) ขอบคุณครับ

-ที่วัดสักทุกวันครับ.
-หลวงพี่มีหลายท่านมากครับ ที่ยังสักอยู่. สอบถามคนขายพานดอกไม้ หรือคนที่วัดได้เลยครับ ใจดีทุกคนครับ
-25บาท=ค่าครู. ค่าพานดอกไม้=ไม่เกิน100 บาทครับ

ด้วยความเคารพ

• ตติยะ

พานดอกไม้ซื้อที่หน้ากุฎิใหญ่ 55 บาทค่ะ ค่าครู25บาท หากอยากถวายก็ใส่ซองตามกำลังทรัพย์ (เราจะไม่เรียกว่าตามกำลังศรัทธาเพราะเราศรัทธามากๆแต่ทรัพย์ยังไม่เยอะก็ถวายตามกำลังค่ะ)

ออฟไลน์ sgothaha

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีค้าบผมเป็นคนที่ชื่นชอบการสักยันต์ของวัดบางพระ เพราะมีความเข็มขลังมาก เข้าคำถามเลยล่ะกันนะครับ คือผมอยากสักยันต์กับหลวงพี่อนันต์ครับไม่ทราบว่าหลวงพี่สักวันไหนบ้างคับช่วยบอกที่ครับ และผมอายุยังไม่ถึง18หลวงพี่อนันต์จะสักยันต์ให้ผมมั้ยคับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุนมากๆครับ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
หลวงพี่ นัน ลงสักทุกวันครับ ถ้า ไม่ติดกิจนิมนต์ ที่ไหน  ส่วนน้อง อายุยังไม่ถึง 18 ผมว่า ศึกษา จากกระทู้เก่าๆ ก่อนดีกว่าครับ ถ้าจะสัก ก็ สักได้ แต่เป็นสักน้ำมัน นะครับ อายุน้องยังน้อยอยู่เลย ยังมีอนาคต อีกไกล ยังรับราชการได้ น้อง ไตร่ตรอง ให้ดีก่อนนะครับ เพราะ รอยสักจะติดตัวเราไปจนตาย นะครับ ลองคิด ทบทวน ให้ดีก่อนนะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุนมากๆๆครับ ขอถามอีกอย่างนึงนะครับ แล้วหลวงพี่อนันต์สามารถสักหมึกให้ผมได้มั้ยครับ แล้วผมจะคิดทบทวนให้ดีก่อนนะค้าบ  ขอบคุนค้าบ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีค้าบ วันอาทิตย์ที่24ผมได้ไปวัดบางพระมาคับ และได้ไปสักน้ำมันกับหลวงพี่โบมาค้าบ หลวงพี่โบท่านเมตตาสักเก้ายอดให้คับ แล้ววันนั้นมันมีงานเลี้ยงอ่ะคับแล้วผมก็เพล้อกินเบียแก้วเดียวกับเพื่อน ไม่ทราบว่าจะเปงอะไรไหมคับ แล้วผมสักเก้ายอดมาแล้วควรสักยันต์อะไรต่อไปหรอคับ ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ yuew

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัดดีพี่ศิษย์วัดบางพระทุกท่านอยากทราบว่าถ้าสักจากที่อื่นมาก่อนแล้วจะไปสักที่วัดได้ไหมครับ

ออฟไลน์ pitsanupong

• ตติยะ
    • MSN Messenger - pitsanupong1101@gmail.com
    • อีเมล
กราบสวัสดีทุกๆท่านและขอเป็นน้องใหม่ในเวปด้วยคนนะคะ

คือเราอยากจะไปสักที่วัดบางพระมากคะ ลองอ่านในเวปดูแล้วไม่เห็นข้อมูลว่าต้องจองคิวก่อนไหม
เพราะเท่าที่อ่านดูคนจะเยอะมาก กลัวไปแล้วไม่ได้สักนะคะ เลยกังวลนิดหน่อย

และเมื่อไปถึงต้องทำอย่างไรบ้างคะ ทราบว่าค่าครูยี่สิบกว่าบาท แล้วค่าสักเท่าไหร่คะ

และอยากเรียนถามว่าสักกับอาจารย์ท่านไหนดี พระอาจารย์ท่านไม่สักให้ผู้หญิงแล้วใช่ไหมคะ

เรากับพี่สาวเคยสักน้ำมันยันต์แปดแถวแล้วที่วัดหนองวัวซอ อุดรธานี ใช้เข็มไฟฟ้าสัก เป็นยันต์ที่หลวงพี่ที่วัดแนะนำให้สักบอกเหมาะสำหรับผู้หญิง
ที่ทำมาค้าขาย ทำธุรกิจ ครั้งนี้เลยอยากทราบว่าหากพี่สาวจะสักยันต์เสือนี่ควรเป็นเสืออะไรดี เราปรึกษาอาจารย์ที่สักได้เลยไหมคะ
ไปเที่ยวนี้ชวนแฟนกับพี่ชายไปด้วย ผู้ชายนี่พระอาจารย์ท่านสักให้เลยใช่ไหมคะ แล้วเข็มที่สักเป็นแบบไหนคะ

แหะๆ ถามเยอะไปหน่อย ต้องขออภัยด้วยนะคะ คือเพิ่งเคยสักแล้วความรู้สึกหลังสักมันเปลี่ยนไปมากจริงๆเลยอยากสักเพิ่มแต่ยังมือใหม่
เลยข้อสงสัยเยอะ  ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่านนะคะ

ถ้าอยุ่ใกล้ก็ไปเช้าๆๆครับก่อน08.00น ก้อยังดี เดินเข้าไปจะมีพี่เลี้ยงที่ขายดอกไม้หน้ากุฏิครับลองถามดูครับพี่เค้าให้ทุกคำตอบ. แต่ก่อนผมก้อเป็นลักษณะนี้ละพอถามถึงรู้. เข้ามาอ่านแว๊ปบอร์ดเพื่อศึกษาหาความรุ้ก่อนสักครับมีคำตอบที่ให้คำแนะนำมาตลอดจึงชมว่าดีครับทั้งผู้ดูแลและเพื่อนๆพี่ๆๆที่ให้คำแนะนำ.  เคยสักที่วัดหนองวัวซ้อมาหรือครับมาสักที่วัดถ้าบ้านอยู่อุดรก้อไปสักที่บ้านบารมีครู บ้านหนองขามได้นะครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
เนื่องจากปัจจุบัน การตั้งหัวข้อหรือตอบกระทู้ ข้อความในกระดานสนทนาต่างๆ

มักจะมีการใช้ภาษาที่เรียกกันว่าภาษาวัยรุ่น ซึ่งดูเหมือนว่าจะน่ารัก แต่ความเป็นจริงแล้วรู้สึกน่าเป็นห่วงมากกว่า

ชาติไทยเป็นชาติที่มีภาษาเป็นของตนเอง น่าภูมิใจครับ มีเพียงไม่กี่ชาติเท่านั้นที่มีภาษาพูดและเขียนเป็นของตนเอง   

ในที่นี้ผมหมายถึงเฉพาะคนที่ตั้งใจพิมพ์ผิด ไม่ได้รวมถึงคนที่ไม่เก่งภาษาไทย อาจจะสะกดผิด ผันวรรณยุกต์ผิด

รวมทั้งผมด้วยหลายคำที่ไม่ได้ใช้บ่อยก็มีผิดประจำ

เรามาช่วยกัน ลด ละ เลิก การใช้คำพวก.. ก้อ จิง หั้ย นู๋ ฮับ งับ ป๋ม อาราย ยังงายย ยังงัย ทัมมัย ทำมาย

ฮับ คร๊าบบ แจร่ม แจ่ม ฯลฯ กันเสียเถอะ

เครดิตท่านโองการยันนะรังสี
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
เห็นด้วยกันท่าน ที่รณณงค์ การใช้ภาษาไทย ครับ
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง