ผู้เขียน หัวข้อ: อยากระบายและปรึกษาครับ  (อ่าน 3719 ครั้ง)

ออฟไลน์ sassysayo2

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากระบายและปรึกษาครับ
« เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 03:36:19 »
สวัสดีศิษย์พี่ทุกท่านด้วยนะครับ คือวันนี้ผมขอคำปลอบและคำแนะนำต่างๆจากพี่ๆด้วยครับ

วันนี้ผม เลิกกับแฟนที่อยู่กินด้วยกันมาถึง3ปี สาเหตุเนื่องมาจากไปติดผู้ชายคนนึง ซึ่งหลายๆคนบอกว่าของเค้าแรง อยากได้ใครก็จะได้

แฟนผมทำงานเป็นโคโยตี้ ปรกติผมไปรับไปส่งทุกวัน ผู้ชายคนนี้ ก็เข้ามาจีบแฟนผม จีบได้แค่2วัน วันที่3พาเข้าโรงแรม วันที่7 แฟนก็ไม่ยอมมีอะไรกับผมอีกเลย เราทะเลาะกัน เค้าเลือกคนใหม่  ซึ่งบอกตรงๆว่าไม่หล่อไม่รวย อายุราวๆ40 เค้ายอมรับกับผมว่า เค้าก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม แต่คิดถึงพี่เค้าตลอด ในตัวพี่เค้าสักยันต์เต็มตัว ฝังจระกรุดที่คอ แขน สักจิ้งจกที่นิ้วทั้ง10นิ้ว ผมไม่แน่ใจว่าแฟนผมโดนของหรือเปล่า

ถ้าให้บอกตรงๆผมก็ผ่านผู้หญิงมาพอสมควร เพราะผมเป็นคนเที่ยว พอมาเจอเธอ ผมก็หยุดเจ้าชู้ หยุดเที่ยว ทำหน้าที่แฟนที่ดีโดยเสมอมา เราทะเลาะกันน้อยมาก เค้าอยากได้อะไรผมซื้อให้ อยากไปไหนพาไป เหนื่อยแค่ไหนผมไม่เคยบ่น

สองสามวันมานี้เราทะเลาะกันเค้าก็ส่งข้อความมาง้อให้กลับไป พอผมกลับ เค้าก็ไม่ยอมเลิกกับอีกคน แล้วก็ไล่ผม อีกวันมาง้อให้ผมกลับ พอผมกลับไปก็อาการเดิม คือทะเลาะกัน พี่ๆช่วยให้คำแนะนำผมหน่อยครับ ผมรักเค้ามากไม่อยากเสียเค้าไป หรือผมจะมีวาสนากับเค้าแค่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2556, 03:38:06 โดย sassysayo2 »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: อยากระบายและปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 04:31:16 »
ด้วยความเคารพนะครับ....

เรื่องแบบนี้ไม่ควรนำมา โพสในเว็ปฯแห่งนี้ครับ....มันเป็นเรื่องชู้สาว

เว็ปฯแห่งนี้คือเว็ปฯ วัดบางพระ  ไม่ใช่ FB    อย่างน้อยๆก็น่าจะมีสำนึกนิดนึงว่าอะไรควรอะไรไม่ควร

โปรดใช้วิจารณญาณนิดนึงครับ  อย่าให้ตัญหามันมาบังตา จนไม่รู้ผิดชอบชั่วดี

สวดมนต์นั่งสมาธิ น่าจะเป็นทางออกที่ดี  ไม่ใช่เอาเรื่องส่วนตัวมาเป่าประกาศแบบนี้...

ปล. ขออภัยถ้าภาษาที่ใช้อาจดูรุนแรงไป....ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2556, 04:34:12 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 04:58:00 »
ต้องขออภัยด้วยครับ ท่าเกิดสิ่งที่ผมโพสผิดวัตถุประสงค์ของเว็ป รบกวนเจ้าหน้าที่ที่เกียวข้องลบกระทู้เลยครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 07:36:46 »
ด้วยความเคารพครับ
   งันไม่ต้องลบนะครับกระทู้นี้
ระบายบ้าง
   เวปนี้หรือวัด และขออนุญาต เหมือนกับอำเภอ อย่าง
คือมันเป็นเรื่องของคนมีสุข หรือทุกข์
จริงๆ แล้วพระ ในวัดทานข้าวชาวบ้านแล้วก็ต้องแก้ปัญหาให้ชาวบ้าน
อยู่ที่แก้แบบไหน
  แบบใช่้ธรรม ให้ธรรม ซึ่งผมเชื่อว่า บางคน เอาเป็นว่าส่วนใหญ่ไม่ชอบ
แบบไสย์ คือทำพิธีกรรม
   เรื่องของเจ้าของกระทู้ คงต้องหาคำตอบให้ตัวเองว่า ไม่มีผู้หญิงตนนี้อยู่ได้ไหม
เราโตมาได้ เพราะอะไร ชีวิตจำเปนต้องพึ่งเค้าหรือเปล่า? เค้ามีบุญมีคุณกับเราไหม
ไม่มีมันเราก็อยู่ได้
   ถึงแม้นกลับมาแล้ว  จะมาตั้งกระทู้อีกหรือไม่ ว่ารับเดนคนอื่นของจะเสื่อมไหม
ไปทุ่มเทกับงานในหน้าที่ หรือผู้มีพระคุณกับเราจริงๆดีกว่าครับ
    ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 09:58:39 »
อยากให้ตั้งสติ คิดเสียว่าเรามีกรรม เรามีทั้งโชคดีและโชคร้าย ซึ่งท่านน่าจะได้คำตอบของท่านเองนะคะ เห็นใจคะสู้ๆ
ความสงบ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 10:37:59 »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ แต่ผมทบทวนหลายรอบแล้ว ไม่รู้ทำไม พอเค้าโทรง้อผมทีไรผมใจอ่อนกลับไปหาเค้าทุกที
อย่างสมมุติ ถ้าตอนนี้เค้ามีอะไรกับคนอื่นแล้ว  ตอนแรก้รายังไม่รู้แต่ดันไปมีอะไรกันกับเค้า ของเราจะเสื่อมมั้ย แล้วถ้าเกิดแฟนผมโดนของมีวิธีแก้ไหม
ที่ผมติดใจสงสัยไม่ใช่อะไรหรอก คือคนเราอยุ่กินกันมานานรู้จักนิสัยกมลสันดานดี แต่พอวันนึงเปลี่ยนไปเป็นคนละคนจนผมคิดว่ามันไม่ใช่ล่ะ ตอนคุยกันเคลียกันเสร็จบอกเลิกแต่พอสักพัก ตอนใกล้ไปทำงานใกล้้จอผู้ชายคนนั้น จู่ๆเกิดหงุดหงิดอารมเสียไล่ผมออกจากห้องโดยไม่มีมาเหตุ ใครให้คำแนะนำให้ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 01:11:14 »
ชายคนนั้นมีรอยสักแต่ผิด กฏข้อ กาเม แล้วครับ แย่งของคนอื่น ประพฤติผิดในกาม เข่าข่ายผิด เมีย ผู้อื่น  ไม่ใช่วิถี ของเราๆ ผู้ซึ่งบูชาองค์

สัมมาสัมพุทธเจ้า และ บรมครู ซึ่งได้วางกุสโลบาย

ไว้ว่าห้ามไปยุ่งเกี่ยว ซึ่งจะก่อให้เกิดทุกข์ ทั้ง ผู้กระทำและผู้ที่โดนกระทำ

ปล่อยวาง ดีที่สุด

อีกอย่างมันเป็นเวรกรรมที่เราเป็นคนก่อขึ้นมาก่อนหน้านั้นเอง จึงมารับใช้กรรม กับ ผู้หญิงคนนี้ซึ่ง ซึ่งแพ้ทางกัน เรียกได้ว่า กรรมตามทัน

ผิดประการใด น้อมรับ คำติเตียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2556, 01:23:38 โดย ฉิมพาลี »
รักกันหนอ เราชาวพุทธ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เม.ย. 2556, 03:54:24 »
กระทู้นี้ มิใช่กระทู้ เรื่องชู้สาวอย่างเดียวมาตั้งแต่ต้น....

มีเรื่อง  สักยันต์  เรื่องเสน่ห์  เข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมแนะนำว่า  เรื่องการโพสต้องระวังกันหน่อยเดี่๋ยวยาว...

เรื่องจริงไม่จริงอย่างไร หรือ รายละเอียดเป็นอย่างไรไม่มีใครทราบ

โบราณยังเตือนว่า เรื่องผัวเมียอย่าไปยุ่ง

ด้วยความเคารพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2556, 04:03:52 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ มิ้นพระประแดง

• สุขใดก็ไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - mintinlove1@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เม.ย. 2556, 10:25:30 »
ผมว่าปล่อยให้เขาไปดีกว่าาคับ  เนื้อคู่กันไม่แคล้วกันคับ ถ้าเขากลับมาคุณนั้นละคับจะรับได้หรือเปล่าว

ผิดถูกประการใดขออภัยนะคับ ตามความคิดเห็นของผมนะคับ :026: :026:
[shake]ของดีมี อยู่ที่ใจ

ของขลังไว้แผ่นเนื้อหลัง

ของสูงใหญ่ใช่ใครไม่ห่างกัน

ในใจเราหลวงปู่เปิ่น 1ในใจ
[/shake]

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เม.ย. 2556, 07:46:30 »
โคโยตี้  :069:

ผู้ชาย 40 สักเต็มตัว ฯลฯ

กระทู้นี้น่าคิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2556, 07:50:34 โดย ฉิมพาลี »

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 เม.ย. 2556, 10:43:46 »
   มูลเหตุแห่งเรื่องนี้...ปัญหาไม่ได้อยู่กับคนที่มีรอยสักหรอก
        การงานของแฟนคุณที่ทำอยู่ คุณก็รับรู้ เหมือนเป็นการจูงมือไปส่ง...ให้ผู้อื่นครึ่งทางแล้ว

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 เม.ย. 2556, 06:48:54 »
ผู้เจริญแล้ว ซึ่งเข้ามาในเว็บนี้ ใครไม่สักบ้างครับ ช่วบบอกผมหน่อยครับ ท่านพี่

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เม.ย. 2556, 10:26:44 »
ถ้าเป็นผมนะหาใหม่ครับ ผู้หญิงที่รักสนุกมีเยอะเเต่ผู้หญิงที่สามารถเป็นเเม่ของลูกได้ต้องหาดีๆๆครับ คุณลองคิดดูถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นตอนคุณมีบุตรละคุณจะเสียใจยิ่งกว่านี้อีก เพราะฉะนั้นหาใหม่เถอะ พูดเเบบลูกผู้ชายใจทองเเเดง

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ Tanaphatc

• ศิษย์อาจารย์แป๊ว
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 เม.ย. 2556, 11:21:58 »
 :053: :053: :053:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เม.ย. 2556, 10:10:36 »
   มูลเหตุแห่งเรื่องนี้...ปัญหาไม่ได้อยู่กับคนที่มีรอยสักหรอก
        การงานของแฟนคุณที่ทำอยู่ คุณก็รับรู้ เหมือนเป็นการจูงมือไปส่ง...ให้ผู้อื่นครึ่งทางแล้ว

ผมชอบคำตอบนี้มากๆครับ...

ออฟไลน์ P_PaT

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 เม.ย. 2556, 10:49:50 »

ผมชอบคำตอบนี้มากๆครับ...

+1 ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ zeedsazz

• สมาชิกใหม่ แนะนำด้วยค่ะ
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2556, 04:38:43 »
จิงค่ะ ส่วนใหญ่ใช่ แต่.....ไม่เสมอไปนะคะ 1เสียงค่ะทำงานกลางคืนมา3ปี ไม่่เคยนอกรอบกับลูกค้า ไม่เที้ยวต่อ เลิกงานกลับบ้าน กลางวันเลี้ยงลูก อยู่กินกะแฟนผัวเดียวเมียเดียวมา6ปีแล้วค่ะ

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2556, 02:08:33 »
 :069: :069: :069: :054: :054: :054: :053: :053: :053:
 "ผมว่าไม่เกี่ยวกันนะ "จะดีจะเลวมันอยู่ที่ใจ สิ่งเลวร้ายที่อยู่ในใจฆ่ามันทิ้งเสีย"ถ้าเค้ารักคุณมากต่อให้เจอคนที่ดีกว่า เค้าก็จะอยู่กับคุณตลอดไปแต่ ณ เวลานี้เค้ามีสองทางให้เลือกคือเลือกเดินจากไปหรือจะอยู่กับคุณต่อไป ส่วนตัวผมคิดว่าผมไม่ใช่คนดีที่สุด แต่ผมจะทำวันนี้ให้ดีที่สุดท่านจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ ผมทะเลาะกับแฟน บ่อยมากแต่ไม่เคยคิดที่จะเลิกกันสักวันเดียวเพราะคำๆเดียว "รัก" การที่เค้าไปหาผู้ชายคนนั้นอาจจะไม่ใช่เพราะรักหรอก แต่อาจจะหลง หลงเงินทองที่เขากองให้ แต่เชื่อเถอะไม่มีรักไหนที่ไม่มีวันเลิกลา ถ้ารักเพราะสิ่งของ เงินทอง ถึงผมจะจนแต่ผมก้อไม่เคยทำให้คนที่ผมรักและรักผมต้องเสียใจ"ส่วนที่ถามว่าของคุณจะเสื่อมใหม รับรองว่าไม่แน่นอน เพราะเค้าคือแฟนคุณ แต่คนที่เสื่อม คือเค้าคนนั้น เสื่อมที่จิตใจ และ ความเป็นมนุษย์ เข้าหาธรรมะให้มากๆนะท่านเป็นกำลังใจให้นะครับ "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2556, 11:31:44 »
ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นสักนิด.....

อันที่จริงวัดก็คือที่พึ่งทางใจสำหรับชาวพุทธ ผมเห็นเวลาใครมีปัญหาก็เข้าวัด ซึ่งก็คงไม่มีใครไปให้พระแก้ปัญหาให้ แต่ไปเพื่อสงบจิตสงบใจ ใช้ความคิดทบทวนสิ่งต่างๆที่ผ่านมา เพื่อให้มีสติและปัญญาในการแก้ไขปัญหานั้นๆ ซึ่งผมเองก็เคยมีปัญหา บางครั้งก็ไปนั่งอยู่ในโบสถ์นั่งสมาธิ พอจิตใจสงบก็กลับมาสู้กับปัญหาต่อ ผมคิดว่าวัดหรือเวปคงไม่ปิดกั้นคนที่กำลังมีความทุกข์ ส่วนความเหมาะสมผมก็ว่ามันคนละส่วนกัน คงไม่มีพระที่ไหนปฎิเสธการนิมนต์ของญาติโยมหรือปฎิเสธที่จะใช้ธรรมะแก้ไขปัญหาให้ผู้ที่กำลังมีทุกข์ เพราะฉะนั้นควรแยกออกจากกัน..........

เรื่องของเจ้าของกระทู้ ผมเชื่อว่าถ้าเขามีทางออกหรือมีที่ปรึกษาที่สามารถพูดคุยได้ เขาก็คงไม่ต้องมาระบายในนี้ ซึ่งการที่นำเอาเรื่องส่วนตัวแบบนี้มาเล่าให้คนอื่นรับรู้ ผมว่ามันน่าละอาย แต่ระหว่างความละอายกับความอัดอั้น อันไหนมันมีมากกว่ากัน เขาคงอัดอั้นมากจนไม่เกิดความละอายที่จะให้เพื่อนๆทุกคนได้รับรู้และช่วยหาทางออกหรือคำปรึกษาให้กับเขา ผมว่าน่าจะเห็นใจเขามากกว่านะครับ อย่างน้อยก็ยังดีกว่าให้เขาไปคิดเองและตัดสินใจทำอะไรแบบผิดๆไป ซึ่งอาจจะทำให้มีปัญหากับสังคม ............

ผมเห็นใจในสิ่งที่เกิดกับคุณ แต่ถ้าเราคิดในทางธรรม ก็เป็นเรื่องของบุญวาสนา หรือ กรรมของแต่ละคน เราอาจจะทำบุญมาร่วมกับเขามาแค่นี้ ผมก็เคยผิดหวังในเรื่องแบบนี้ ก็ต้องให้เวลากับมัน ให้เวลาเป็นยาประสานแผลใจ สิ่งที่ควรทำก็คือเลิกย้ำคิดแต่เรื่องเดิมๆที่เคยทำร่วมกัน หลีกเลี่ยงสถานที่ๆประทับใจ เพื่อจะได้ไม่ต้องไปคิดถึงเรื่องเก่าๆ ทบทวนเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยสติ ว่าเราหรือเขาที่ไม่เข้าใจกัน ไม่ควรพูดคุยในขณะที่ไม่มีสติ จะควบคุมตัวเองไม่ได้ จะทำให้เรื่องบานปลาย ควรหาจังหวะที่เหมาะสมนัดคุยกัน ถ้าหากเขายังยืนกรานว่าจะไปก็ปล่อยเขาไปเถิดครับ คนเราบทจะไปอะไรก็รั้งไม่อยู่ แล้วก็แยกจากกันอย่างฉันท์มิตร ภายภาคหน้าเวลาเจอกันก็ยังคุยกันได้ เราก็ตั้งหลักเริ่มต้นชีวิตใหม่ ตอนเราเกิดมาก็ไม่มีเขา อยู่มาจนอายุปานนี้ค่อยมาเจอเขาเมื่อ ๓ ปีที่ผ่านมา แล้วอีก ๒๐ กว่าปีที่ผ่านมาเราไม่มีเขาทำไมเรายังอยู่ได้? ทุกอย่างในโลกนี้มันยากตอนก้าวแรกทั้งนั้น เมื่อเราผ่านก้าวแรกไปแล้ว ก้าวต่อไปก็ก้าวไปได้ไม่ยากเย็น ขอเพียงคุณทำใจยอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น ผมว่าคุณผ่านเรื่องนี้ไปได้อย่างแน่นอน..........

ส่วนเรื่องอาชีพของแฟนคุณ ผมคิดว่าคนเราไม่ว่าจะทำอาชีพอะไรก็ยังมีค่าของความเป็นคน ค่าของคนไม่ได้ขึ้นอยู่กับอาชีพของคนๆนั้น คนเราเกิดมามีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันหมดคือความเป็นคน แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือสถานะของคนเท่านั้น ขอเพียงเป็นอาชีพที่สุจริตไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับสังคม คนทำงานกลางคืนก็เป็นอาชีพหนึ่ง ผมเชื่อว่าทุกท่านในนี้ไม่มีใครไม่เคยเที่ยวกลางคืน หรือ ภาษาพระเขาเรียกว่าที่ "อโคจร" เพราะมันมีแต่เรื่องของกิเลสกับราคะ แต่เราก็เป็นมนุษย์ปุถุชนคนหนึ่งที่ยังมีรัก โลภ โกรธ หลง แต่พอเรามีอายุมากขึ้นเราก็เริ่มจะละได้บ้าง เวลาเราไปเที่ยวที่นั่นก็เห็นทุกคนมีความสุขกับน้องๆที่มานั่งเป็นเพื่อน ไม่เห็นมีใครรังเกียจ แถมบางคนยังแสดงอาการอยากจะกินเธอเหล่านั้นด้วยซ้ำไป ผมก็ไม่เข้าใจว่าพอเวลาเราเปลี่ยนไป กลับมองคนทำงานอาชีพนี้เป็นสิ่งที่น่ารังเกียจ ผมว่าเราต้องให้ความยุติธรรมกับคนเหล่านั้นด้วย ถ้าเลือกได้เขาก็คงไม่อยากมาทำงานแบบนี้ ประเภทเต็มใจคงมีน้อย อย่าเอาสถานะทางสังคมมาตัดสินว่าใครดีหรือไม่ดี เพราะคนที่มีสถานะทางสังคมดีๆ ที่ดีแต่เปลือกก็เยอะ เพราะสังคมเรายอมรับคนที่เปลือกนอกมากกว่า ทำให้คนเลวๆในคราบผู้ดีสามารถยืนหยัดในโลกนี้ได้อย่างสง่างาม พระท่านยังมีเมตตาจิตต่อคนทุกชนชั้นเลยครับ และเราในฐานะผู้สืบทอดพระศาสนา สืบทอดเจตนารมย์ของหลวงพ่อ ทำไมเราไม่เปิดใจให้กว้างและเอื้ออาทรต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้นกว่าเดิม ทั้งหมดที่ผมจะกล่าวก็มีเพียงเท่านี้...........

ขออำนวยพร อำนาจบารมีของหลวงพ่อเปิ่นจงคุ้มครองทุกท่านทั้งหลายให้มีแต่ความสุข ความเจริญ คิดสิ่งใดสมความปรารถนาทุกประการ.....สาธุ
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2556, 11:46:40 »
อยู่ด้วยกันมา 3 ปี ผ่านอะไรกันมาก็คงเยอะ ตอนนี้ก็ปล่อยเขาไปสักพักดีกว่าค่ะ เดี๋ยวเขาก็คงกลับมาหาคุณเอง ถ้าคุณรักเขามากพอ ก็รอไปค่ะ แต่ถ้าตัดได้ ก็ตัดเถอะค่ะ เพราะนับจากตอนนี้ ชีวิตคุณกับเขาแล้วก็ผู้ชายคนนั้น คงจะวนเวียนกันอยู่อย่างนี้แหล่ะค่ะ คุณทำใจได้หรอเปล่าคะ--ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2556, 08:45:25 »
ผู้เจริญแล้ว ซึ่งเข้ามาในเว็บนี้ ใครไม่สักบ้างครับ ช่วบบอกผมหน่อยครับ ท่านพี่
ผมคนหนึ่งที่ไม่เคยสักไม่ว่าจะสักน้ำมันหรือเอาเข็มมาทิ่มตัวเองสักครั้ง ไม่ใช่ไม่เชื่อ แต่ไม่ชอบอะไรที่ทำให้ตัวเองเจ็บ เพราะสามารถเลือกได้ อยากมีของดีติดตัวก็ไปบูชามาขึ้นคอ อยากได้เสือก็ไปบูชาที่วัดตะเคียน อยากได้หนุมานก็ไปวัดสว่างอารมณ์ ก็ได้ของดีติดตัวเหมือนกันแถมไม่เจ็บด้วย ที่กล่าวมานี้ไม่ใช่สักแล้วไม่ดีนะครับ ผมว่าลายสักที่พระอาจารย์สักให้นั้นสวยงามคลาสิกมาก เป็นศิลปะมงคลอย่างหนึ่งคือมีความงามแบบศิลป์ มีอาคมเป็นมงคล แต่ผมใจไม่ถึงครับกลัวเจ็บ............55555

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2556, 09:54:07 »
อันนี้ อยู่ที่ ใจใคร ใจมันครับ คนเรารักไม่เหมือนกัน แต่ก้อศรัทธา พระพุทธศาสนา เหมือนกันนะครับ
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง