ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์ใหม่ขอถามเรื่องการสักยันต์ครับ  (อ่าน 3097 ครั้ง)

ออฟไลน์ woot2556

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมเป็นศิษย์ใหม่ ครับ เป็น ข้าราชการ อยากสักยันต์ เลยไปที่วัดมาเมื่อ 2 พ.ค.56  ตอนแรก จะไปสักน้ำมัน แต่พอไปถึงวัดครั้งแรกได้พบกับอาจารย์ นัน  เป็นองค์แรก  โดยไม่รู้ก่อนว่า นี่คือพระอาจารย์ที่เมตตา สักยันต์ให้ด้วย เข้าไปถาม แบบคนไม่รู้ ว่าเขาสักกันที่ไหน สักกุฏิไหน
ไม่รู้เรื่องภายในวัดมาก่อนเลย แต่อาศัยที่ตัวผมเองเคยเรียนอยู่ที่ นายร้อยสามพราน เมื่อ 20 ปีก่อน สมัยหลวงพ่อเปิ่น ยังอยู่ ได้ยินกิตติศักดิ์ วัดบางพระมานาน ก็เลยตั้งใจมา  มาถึงแต่เช้าเลย ประมาณ 6 โมงเช้า เข้าไปในวัด พบเห็นพระกำลังออกมาบิณฑบาตร  พระที่เดินนำหน้ามา องค์ แรก ผมก็เข้าไปถามเลย  (มารู้ทีหลังว่าคือพระอาจารย์นัน) ก็เกิดความศรัทธา และคิดขึ้นมาว่า คงเป็นบุญของเราแล้ว ที่จะต้องสักกับพระองค์นี้แหละ  ก็เลยถามพระอาจารย์นันว่า สักกี่โมง อาจารย์ตอบว่า 2 โมง  จากนั้น ผมก็รอ จน 2 โมง ครับ คนรอในกุฎิ เยอะมาก ประมาณ 20 คน ผมได้สักเป็นคนที่ 5  ที่ผม สงสัยจะถามคือ  ไม่มีคนไหนบอกกับพระอาจารย์เลย ว่าจะให้สักอะไร ต้องการพุทธคุณ ด้านไหน ไม่มีใครพูดคุยกัน ไม่มีใครสนทนากันแต่อย่างใด  ตัวผมเองก็เหมือนกัน ไม่ได้พูดคุยอะไรกับพระอาจารย์เลย พอถึงคิวสัก ก็เข้าไปสัก (เป็นยันต์แรกในชีวิต) โดยไม่รู้เลยว่า อาจารย์สัก เก้ายอดมาให้ (มารู้ตอนสักเสร็จแล้ว)
คำถามที่สำคัญครับ คือผม อยากได้เสือ จาก บางพระ ไปคุ้มครอง แคล้วคลาดจากอาวุธในการทำงานแบบเสี่ยงๆ และเสริม อำนาจ บารมี ในการทำงาน ในการปกครอง ลูกน้อง และอยากได้ด้านเมตตา เวลาเข้าหาผู้ใหญ่   ผมจะบอก กับพระอาจารย์ จะพูดคุยกับพระอาจารย์ ก่อนสักได้ไหม ว่าต้องการ แบบนี้ จะขอด้านนี้ เพราะที่เห็นมาไม่มีใครพูดคุยกันเลยสักคำ คืออยากได้ยันต์ไม่เยอะมาก ต้องการประมาณ 3 ยันต์
เพราะยังเป็น ข้าราชการอยู่  ในความคิดของผม คิดว่า จะรอให้คนเหลือน้อยๆ แล้วเข้าไปพูดคุยกับพระอาจารย์ ดีไหม คนก็ยังเยอะมาก
หรือจะพูดคุยตอนนั้นเลย ก็เกรงใจคนที่นั่งรอ กันอยู่ ไม่รู้จะ ทำอย่างไร ถึงจะเหมาะสม อยากให้ ศิษย์เก่า หรือศิษย์พี่ๆ ทั้งหลาย ช่วยแนะนำด้วย ครับ  กะว่า สัปดาห์ หน้าจะไปหา พระอาจารย์อีกครับ ช่วยตอบด่วน เลยนะครับ...รอคำตอบอยู่นะครับ

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
ก่อน เข้าสัก บอกกับพระอาจารย์ สิครับ ว่า เราเป็นตำรวจ รับราชการ  ต้องการลายยันตืใด ท่านอาจจะเมตตตา ให้ก้อได้  หรือไม่ได้ตามที่ขอ  ก้อไม่เป็นไร พระอาจารย์ ท่าน  ต้องคิดว่ามอบสิ่งที่ดี  ให้กับเราเป็นพอแล้ว
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
แนะนำว่าไปวัดบ่อยๆครับอย่าเพิ่งรีบร้อนหลวงพี่นันท่านเมตตาคุณและลูกศิษย์ทุกท่านตลอดตามแบบศิษย์เก่าที่ปฎิบัติมาแล้วแต่หลวงพี่จะเห็นสมควรและความเหมาะสมครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมคิดว่า อาจารย์ให้เก้ายอดมา ก็นับว่าสุดยอดแล้วครับ สัปดาห์หน้าผมจะไปอีก และกราบเรียน อาจารย์ตรงๆเลยว่า ต้องการพุทธคุณด้านนี้   คราวนี้ก็แล้วแต่บุญของผมแหล่ะ ว่าอาจารย์จะให้อะไร ต่อจาก เก้ายอด ครับ  ของคุณทุกๆคำแนะนำ ครับ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เข้าใจครับ เป็นข้าราชการไม่ต้องการลายยันต์ที่เป็นหมึกเยอะๆ แนะนำให้สักน้ำมันจะดีกว่าครับ พุทธคุณเท่ากันเหมือนกัน เพียงแต่ว่ามองไมเห็นคนอื่นไม่รู้แต่เรารู้ แนะนำครับด้วยความเคารพ อ้ออีกอย่างทุกครั้งที่สักอย่าลืมถามพระอาจารย์ด้วยครับว่าเป็นยันต์อะไรครั้งต่อไปก็บอกกับท่านเลยครับว่ามียันต์นี้แล้วไปบ่อยๆไม่รีบบางทีลองบอกกล่าวท่านดูครับ ขอให้สมหวังตามตั้งใจนะครับ :002:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ใจเย็นๆครับพี่ แนะนำให้ไปที่วัดบ่อยๆครับ..แล้วหลวงพี่ท่านจะเมตตาตามความเหมาะสมเองครับ..
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอถาม  คุณ  j-club ปัญจมะ  อีกนิดนึงครับ  ว่า  ที่ว่าสักน้ำมันก็ได้พุทธคุณเหมือนกัน เนี่ย  ผมจะให้พระอาจารย์นัน สักได้ไหมครับ  หรือ ต้องไปสักกับพระอาจารย์ท่านอื่น ที่ผมได้อ่านจาก บอร์ดในอินเตอร์เน็ต เห็น ว่าหากจะสักน้ำมัน ต้องไปสักกับพระอาจารย์ติ่ง  ไม่ทราบว่า มีข้อแนะนำ อย่างไรดีครับ ส่วนเรื่องไปวัดบ่อยๆ ข้อนี้ไม่มีปัญหาครับ ชอบด้านนี้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
พระอาจารย์นัน  ก็ได้ครับ บอกท่านว่าสักน้ำมันครับ :002:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ