ผู้เขียน หัวข้อ: การกินของไหว้  (อ่าน 3462 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChaoLB

• ตติยะ
    • อีเมล
การกินของไหว้
« เมื่อ: 27 ส.ค. 2556, 11:31:38 »
รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ
พอเมื่อเราไปสักยันต์ที่วัดบางพระแล้ว เรามีครูบาอาจารย์คือหลวงพ่อหิ่ม หลวงพ่อเปิ่น
กระผมขอสอบถามเป็นข้อครับ
1.เราสามารถทานของไหว้ของครูบาอาจารย์ได้หรือไม่
2.ของไหว้ในทางสายพระหรือสายเทพที่ไม่ใช้ครูเราทานได้หรือไม่

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nongaom

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
ตอบ: การกินของไหว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 01:46:19 »
กินได้ ไม่เห็นจะเป็นอะไร บางสำนักบางสายเค้าห้ามกินของในงานศพ แต่ที่วัดบางพระก็ไม่เห็นจะห้าม

ขอบคุณ
คนโง่เอาใจไว้ที่ปาก คนฉลาดเอาปากไว้ที่ใจ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 10:36:05 »
ของโปรดผมเลยครับ โดยเฉพาะยำหัวหมู :002: :002: :002: :002:
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 11:55:02 »
สนใจ  จะฝังเข็มทอง แต่สักยันต์ วัดบางพระมา เป็นอะไรไหม ผู้รู้ช่วยตอบด้วย
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 12:09:54 »
สนใจ  จะฝังเข็มทอง แต่สักยันต์ วัดบางพระมา เป็นอะไรไหม ผู้รู้ช่วยตอบด้วย

ไม่เป็นอะไรครับ ฝังได้ไม่มีปัญหาอะไร ยกตัวอย่างลูกศิษย์พระอาจารย์ญา หลายๆท่านก็ไปรับการฝังเข็มจากท่านอาจารย์ประคอง รุ่นเจริญ,พระอาจารย์มนตรี(หนุ่ม) วัดบางแวก

ส่วนที่วัดหนองม่วง (พระอาจารย์ป้อม) ก็ยังเห็นหลวงพี่หมี เป็นศิษย์ฝังเข็มอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณ

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 02:25:20 »
ขอบคุณครับ ที่ให้คำตอบ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 03:09:35 »
ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ พอดีนับถือทั้งสายพระ และสายเทพของคนจีน

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 05:21:44 »
กราบหลวงพี่ญาขอเมตตาฝังเข็มทองดูซิครับค่าครูถามหลวงพี่เอาเอง
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 06:17:08 »
ยันต์ครู ยันต์แรก ยันต์เก้ายอด เป็นยันต์น้ำมัน ขอถือตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่ลครับ
ถ้าอาทิตย์หน้ามีโอกาศไป ขอ งบน้ำอ้อย กับ แปดทิศ ได้มั้ยครับ
อาจารย์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 07:13:23 »
รบกวนผู้รู้ข้อมูลครับ
ขอบสอยถามว่า
พระอาจารย์พัน ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

ตกลงท่านจำอยู่วัดไหนครับ
1วัดโคปูน อำเภอไชโย จังหวัด อ่างทอง
2วัดโคปูน อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงบุรี

ขบคุณครับ

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 08:50:48 »
กราบหลวงพี่ญาขอเมตตาฝังเข็มทองดูซิครับค่าครูถามหลวงพี่เอาเอง

ตามนั้นครับ แต่แนะนำเล็กน้อยว่าหากประสงค์จะรับการฝังเข็มทองกับท่าน ควรไปแต่เช้าก่อนที่ท่านจะทำการสักยันต์ เพราะเวลาท่านสักอยู่แล้วหากจะฝังเข็มท่านจะต้องไปล้างมืออีก เป็นการเสียเวลา ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่โอกาสนะครับ เคยเห็นคนมาขอรับการฝังเข็ม แต่ไม่ได้ฝังก็มี

ขอบคุณ

• ตติยะ
  • ตามนั้น
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ส.ค. 2556, 08:56:14 »
รบกวนผู้รู้ข้อมูลครับ
ขอบสอยถามว่า
พระอาจารย์พัน ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

ตกลงท่านจำอยู่วัดไหนครับ
1วัดโคปูน อำเภอไชโย จังหวัด อ่างทอง
2วัดโคปูน อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงบุรี

ขบคุณครับ

วัดโคปูน ตั้งอยู่ที่ตำบลบ้านหม้อ อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงห์บุรี ซึ่งเป็นเขตติดต่อกับอำเภอไชโย จังหวัดอ่างทอง ครับ

ออฟไลน์ knight1978

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.ย. 2556, 08:37:06 »
เรื่องของไห้ว ผมได้ฟังจากปากพระอาจารย์หนึ่ง ถือกันจริงๆเอาแบบลึกซึ้ง ท่านบอกไม่ให้กินของไห้ว ผี ไหว้จ้าว แก้บน ของงานศพ
ห้ามไห้วศพ ส่วนของไห้วพระ ของบูชาครูไม่เป็นไร ท่านบอกให้ถือเอาข้อหลักก็ได้ เพราะถ้าถือมากมันจะใช้ชีวิตในสังคมลำบาก
แต่ผมได้ยินได้ฟังมาแล้ว เลี่ยงได้ผมก็เลี่ยง จะได้สบายใจ