ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้นำเสนอเรื่องของการกราบ  (อ่าน 2296 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
[shake]ทุกท่านคงกราบเป็นหมดทุกคนนะครับ แต่เดี๊ยวก่อน!!!!!ทุกท่านรู้หรือไม่ว่าท่านอาจจะกราบไม่ถูกอยู่ กราบ 1 ครั้ง แบมือคือการกราบ ครูบาอาจารย์ แต่ถ้าไม่แบมือ คือ กราบศพ กราบ 3 ครั้งคือ กราบพระพุทธ พระธรรมและพระสงฆ์ กราบ 5 ครัั้งเพิ่มเติมมา คือ พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ นี่ล่ะครับคือการกราบที่ถูกต้อง ที่เอามาลงให้ทราบเพราะวันนี้นึกอะไรไม่ออกเลยเข้าเวปดูตำนานสักยันต์ เห็นลูกศิษย์ บางสำนักกราบ อาจารย์ที่เป็น ฆราวาส 3 ครั้งแบมือ แล้วมันตะงิดๆใจยังไงก็ไม่รู้เลยเอาสิ่งที่รู้มาเผยแพร่ หวังว่าคงใช้ให้เป็นประโยชน์ได้นะครับเพราะผมก็ทำอยู่เป็นประจำ (ตอนแรกผมก็กราบพระอาจารย์ที่วัดบางพระ 3 ครั้ง เหมือนกันล่ะครับ แต่พอรู้และไตร่ตรองดู เออมันก็จริงของเค้า) ความรู้นี่ได้มาจากหนังสือเกิดใต้ดาวโจรน๊ะครับ เป็นประวัติของเสือ ไพรทูล พันธ์เชื้องาม ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเดิม ผมเห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาเผยแพร่ ท่านใดจะทำตามก็ได้ไม่ทำตามก็ไม่ว่า แต่รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม นะครับ มันก็แค่ความรู้ประดับสมองอีกหนึ่งอย่างครับ[/shake]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2556, 12:32:04 โดย chinbee »

ออฟไลน์ samati

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้นำเสนอเรื่องของการกราบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ย. 2556, 02:37:47 »
...ขอบคุณ..คุณChinbee...ที่นำเกร็ดความรู้มาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน....ทีนี้ก็อยากทราบการไหว้พระ(ไหว้พระที่ห้องพระ)ที่ถูกต้องควรเริ่มจากบทไหนต่อด้วยอะไร ผมถามหลายคนก็ตอบไม่ตรงกัน อย่างบอกให้ตั้งนะโม3จบก่อน   บางเจ้าบอกขึ้นบทกราบพระรัตนไตรก่อน(อะระหัง) บางเจ้าบอกบทบูชาพระรัตนไตรก่อน(อิมินา).....วานผู้รู้ช่วยบอกทีไหว้พระที่บ้านที่ถุกต้องควรเริ่มต้นจากบทไหนไปบทไหน เอาทุกบทที่ควรจะสวดนะครับ....

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
ตอบ: วันนี้นำเสนอเรื่องของการกราบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2556, 08:44:27 »
...ขอบคุณ..คุณChinbee...ที่นำเกร็ดความรู้มาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน....ทีนี้ก็อยากทราบการไหว้พระ(ไหว้พระที่ห้องพระ)ที่ถูกต้องควรเริ่มจากบทไหนต่อด้วยอะไร ผมถามหลายคนก็ตอบไม่ตรงกัน อย่างบอกให้ตั้งนะโม3จบก่อน   บางเจ้าบอกขึ้นบทกราบพระรัตนไตรก่อน(อะระหัง) บางเจ้าบอกบทบูชาพระรัตนไตรก่อน(อิมินา).....วานผู้รู้ช่วยบอกทีไหว้พระที่บ้านที่ถุกต้องควรเริ่มต้นจากบทไหนไปบทไหน เอาทุกบทที่ควรจะสวดนะครับ....

:002: :002: :002: :002: :002: อันนี้มันแล้วแต่ท่านนะครับ แต่สำหรับผมตั้ง นะโม ก่อนครับ อะระหังตามและบทต่อๆไปตามแต่ท่านจะสวดครับ ส่วน อิมินา ก็ใช้ได้นะครับ แต่ผมว่ามันเป็นทางการมากเกินไป เพราะส่วนมากเค้าจะใช้ในพิธีที่เป็นทางการมากกว่าครับ เพราะพิธีที่เป็นทางการส่วนมากจะไม่ใช้ นะโม น่ะครับตามที่ผมไปมา แต่ไม่ว่าจะ นะโม หรือ อิมินา ก็คือการนอบน้อม หรือ คาระวะ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ san53774

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2556, 10:01:51 »
เป็นข้อมูลที่ดีมาก ๆครับผม