ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีเรื่องไม่สบายใจครับ โปรดช่วยตอบคำถามผมหน่อยครับ!!!  (อ่าน 1860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Taltal.Anawin

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
คือ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมสักยันต์ สำนักอื่นแล้ว มีกฏ เยอะมาก แต่ ถ้าของ บางพระ  ๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา ๒. ห้ามด่าบุพการี ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี คือ ถ้าผม ต้องรักษา ทุกกฏ เลยมั้ยครับ หมายถึง ผมต้องถือกฏทั้งสอง สำนักเลย หรือ แต่ผมอยาก ผมอยากถือ ของแค่สาย บางพระอย่างเดียว ได้ไหมครับ :086: :086: :086:

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
ขอตอบโดยส่วนตัว นะครับ กฎทุกกฎนั้นเเต่ละสำนักอาจจะไม่เหมือนกัน เเต่กระผมเชื่อว่า กฎหรือข้อถือนั้นๆๆ คือสิ่งที่ห้ามไม่ให้เราทำชั่วเเละผิดศีลครับอัน ถือหลักอ้างอิงมาจากพระพุทธศาสนา โดยเเบ่งเป็นข้อๆๆ ครับ ถ้าคุณถือได้ก็ดีสำหรับตัวคุณครับ ขึ้นชื่อว่าเป็นศิษย์สำนักใดๆๆ เเล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องไปฝากตัวเป็นศิษย์ครับ เเต่ถ้าทำได้ก็ดีสำหรับตัวคุณครับ เพราะเป็นตัวคุณเองที่เลือกสักที่สำนักต่างๆๆไม่มีใครหยัดเหยียด ครับ เพราะฉะนั้น สักมากี่สำนักก็ถือว่าเป็นศิษย์ไม่ว่าจะสำนักไหนก็ตาม ***ไม่ควรได้เรือเเละถีบเเพครับ**** ขอบคุณครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ Taltal.Anawin

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สรุปว่า ผมต้อง ทือ กฏ ของสำนักเก่า ด้วย ของ วัดบาง พระ ด้วยฝช้มั้ยครับ

ออฟไลน์ sutra_ann

• ทุติยะ
  • **
ขอถามเพิ่มให้กระทู้ได้มั้ยคะ ไปนวดมาป้าๆที่นวดเค้าคล่อมหลังเรา บางทีก็ห้ามไม่ทัน ทั้งๆที่บอกว่าปวดขาแต่ปุบปับคล่อมมานวดหลังแระ ถือว่าผิดกฎมั้ยคะ จิงๆแล้วเราใจบริสุทธิ์ไม่อยากยึดมั่นถือมั่นมาก แต่มองว่าเป็นผู้หญิงและยันต์คือของสูง ตอนโดนคล่อมก็อึดอัดใจคะ ว่าจะเลิกนวดแล้ว  :070:

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบและการรบกวนคะ ^^

ออฟไลน์ oeoneuy

• ตติยะ
    • อีเมล
คิดมากครับ. จะสูงจะต่ำ. จิตใจของเราสำคัญที่สุดครับ เราตั้งมั่นและศรัทธาไม่มีทางเสื่อมครับ

ตัวอย่างนะครับ คนที่สักมา แล้วขับรถผ่านละพานลอยในกทม. โดยมีผู้หญิงมีประจำเดือนเดินอยู่ด้านบน

ก็คงเสื่อมกันทั้งกทม.แล้วครับผม. ผมยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะครับ ไม่ได้เจตนาอื่นใดเลย

ด้วยความเคารพครับ
ศรัทธาด้วยใจ ไม่ใช่ร่างกาย

ออฟไลน์ oeoneuy

• ตติยะ
    • อีเมล
สรุปว่า ผมต้อง ทือ กฏ ของสำนักเก่า ด้วย ของ วัดบาง พระ ด้วยฝช้มั้ยครับ

ทำบุญภาวนา สวดมนต์ ถือศีลตามโอกาส สำคัญกว่าไฉนครับ