ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญที่ระลึกสร้างพระประธาน ปี 2517  (อ่าน 3278 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
วันนี้ขอนำเสนอเหรียญหลวงปู่บุญตา วัดคลองเกตุ โคกสำโรง ลพบุรีครับ
รุ่นนี้สร้างในปี 2517  
ด้านหน้า มีชื่อของท่านคือ พระครูสังฆรักษ์บุญตา ครับ

ด้านหลังครับ

หลวงปู่บุญตาเป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ และเป็นที่เคารพบูชาของชาวลพบุรี
โดยเฉพาะชาวโคกสำโรงเป็นอย่างมาก
วัตถุมงคลของท่านเป็นที่ประจักษ์ในเรื่องคงกระพัน แคล้วคลาด และเมตตา
ขนาดโดนฟ้าผ่า ยังรอดตายมาได้  

ท่านมีสร้างวัตถุมงคลอยู่หลายรุ่นเหมือนกันนะครับ
ว่ากันว่าท่านมีญาณหยั่งรู้อนาคต และทราบวันมรณภาพของตัวท่านเองด้วย
ขนาดยังแข็งแรงอยู่แท้ๆ ท่านยังเอาโลงศพของตัวท่านมาตั้งไว้ก่อนวันมรณภาพไม่นาน
เป็นที่สงสัยและกล่าวขานของหมู่ลูกศิษย์กันไปทั่ว เรื่องนี้่มีพยานยืนยันได้
รวมทั้งตัวผมเองด้วย คือผมได้ไปพบโลงทองกับตาตนเองมาแล้ว    
วางอยู่ข้างหลังที่นั่งสำหรับต้อนรับญาติโยมของท่านที่วัดคลองเกตุตอนท่านยังมีสังขารในช่วงต้นปี 2541
ซึ่งขณะนั้นท่านก็ยังดูแข็งแรง ต้อนรับญาติโยม ออกมาเจิมรถ และยังทำอะไรได้ตามปกติเลยครับ
ท่านละสังขารไปเมื่อ 5 กุมภาพันธ์ 2541

วัตถุมงคลของท่าน ถ้าเจอที่ไหนก็สามารถบูชามาไว้ติดตัวใช้คุ้มครองได้ทุกด้านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มี.ค. 2557, 12:02:54 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญที่ระลึกสร้างพระประธาน ปี 2517
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มี.ค. 2557, 06:11:03 »
ขอบคุณมากครับมีสาระดีมานำเสนอขอเก็บเป็นความรู้นะครับ

ออฟไลน์ wallopswadd

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญที่ระลึกสร้างพระประธาน ปี 2517
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ส.ค. 2557, 01:41:41 »
สวยมากๆครับ