ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมทำของเสื่อมจะแก้ยังไงครับช่วยบอกผมทีครับ  (อ่าน 17450 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankdayton

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สวัสดีครับผมทำของเสื่อมจะแก้ยังไงครับและสามารถให้อาจารย์ท่านอื่นที่ไม่ได้สักให้เราแก้ให้ได้ไหมครับตอนนี้ผมอยู่อเมริกาครับผมไม่ได้อยู่ที่เมืองไทยเมื่อปีที่แล้วผมไปสักแถวรังสิตมาแต่ผมอยากจะแก้เองครับต้องทำยังไงบ้างครับช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
โทรหาหลวงพี่ที่ท่านสักให้ แล้วขอให้ท่าน ปลุกให้ทางโทรศัพท์ ได้ไหมไม่แน่ใจนะ  ลองดูก่อนนะท่าน

ขอคมาแบบที่นิยม
ตั้งโต๊ะกลางแจ้ง
ถ้ามีรูปหลวงพ่อเปิ่นด้วยจะดีมาก หรือครูบาอาจารย์ที่ท่านไปสัก

ขึ้นธูป16ดอก บายศรีถ้ามีก็ดี หัวหมูถ้ามีก็ดี  ไม่มีก็เป็ด ไก่ เหล้าขาว แล้วแต่สำนัก
ดอกไม้สด กับแกล้มต่างๆ
หมากพลูบุหรี่ค่าครูด้วย

แล้วพอจุดธูปให้เรากล่าว ขอคมาหันหน้าไปทางตะวันออก นึกถึงคุณบิดรมารดา ครูบาอาจารย์ ที่ท่านประสิทธ์ให้
ถ้ามีบทบูชาครูก็ดีมากๆลองทำดู

แล้วลองปลุกของดู
หลังพิธีของที่ไหว้แบ่งไว้กินเองหรือแบ่งให้เพื่อนบ้าน

ชุดเล็ก
จุด16ดอก
ดอกไม้ เทียน2
ทำพานบายศรีไม่มีก็ดอกไม้2ช่อ ตามแต่หาได้
ไก่1ตัว เหล้าขาว หมากพลูบุหรี่ค่าครูด้วย

อย่าเพิ่งกลับมาเมืองไทยเพราะ การเมืองสหรัฐผัผวนเขาว่าโอบาม่าเกลียดคนเอเซีย ออกมาอาจจะกลับไปยาก
นิดนึงนะ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ลองแบบนี้ไหม มีอีกแบบ
ทำเหมือนพานครู
ตั้งไว้หน้าโทรศัพท์แล้ว โทรหาหลวงพี่ที่ท่านประสิทธ์ให้ ขอเมตตาท่านช่วยปลุก ท่านก็เมตตานะ ลองดูก่อนว่าขึ้นไหม ไม่ขึ้นค่อยทำพิธีแบบที่บอก
ลองดูด่วน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
จุดธูป 5 ดอกขอคมาครูบาอาจารย์ และตื่นเช้าๆ ไปทำบุญตักบาตร มีโอกาสก็ไปให้พระอาจารย์ , อาจารย์ ที่สักเป่าอีกที

ความสบายใจเราดีกว่าครับ เสื่อมไม่เสื่อมมันอยู่ที่ใจ คำถามนี้ถามกันมามากตอบกันบ่อยครับ แต่ก็ยังยินดีเหมือนเดิม

ทำบุญตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวร กรวดน้ำให้เขา ทั้งกายะกรรม มโนกรรม วจีกรรม ขออโหสิกรรม เอาครับ
  :089:

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
ลองแบบนี้สิครับ  ผมก็เคยทำตอนแรกคิดว่าเสื่อมเนื่องจากกินของห้าม  แต่พอทำดูปรากฎว่ายังไม่เสื่อม   ก็คือลองท่องคาถาที่อาจารย์ให้มาท่องตามครั้งที่อาจารย์บอกแล้วสูดดึงผมหายใจลึกๆนั่งไปเรื่องๆ  ถ้ายังไม่เสื่อมเจ้าของร่างรอยสักจะมารับร่างดูได้จากอาการที่เริ่มรู้สึกชาถ้าสักพ่อปู่ฤาษีต่างๆส่วนใหญ่จะเริ่มชาจากศรีษะ  แต่ถ้าเป็นพวกลิงเสือหรืออื่นๆจะเริ่มจากขามาหน้าท้องแล้วก็มือขึ้นมาเรื่อยๆ   ก็ลองดูนะครับ  แต่ผมคิดว่าคงไม่เสื่อมหรอกครับถ้าท่านทำผิดข้อห้ามเพียงเล็กน้อย   แต่อย่าให้ผิดศีล5ก็แล้วกันนะครับ  พยายามรักษาให้ได้จะดีมากๆเลยละครับ  เพราะศีล5เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ   และที่สำคัญก็คือทำดีกับบุพการีมากๆ   เพียงเท่านี้ผมคิดว่าของในตัวท่านคงแรงแน่นอนครับ    หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ   ปล.สำนักอาจารย์ของผม  ศิษย์รุ่นพี่เขาบอกมาครับและผมก็เคยลองดู         สวัสดีครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เรือ่งอาหาการกิน อาจารย์ผมบอกว่ามันเป็นเรื่องเล็กครับ
หลักๆคือ พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ ห้ามล่วงเกินหรือลบหลู่ครับ
แล้วก็ศีลข้อสาม สำคัญมากครับ
 :006:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
สักลิงลมมา อยากให้ของขึ้น จะทำไงดี บอกหน่อย

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
แก้ได้ครับ ทำพิธีขอขมา หรือให้อาจารย์ที่สักประสิทธิให้ใหม่ หรือไปครอบวันไหว้ครูก็ถือว่าเป็นการขอขมาสิ่งที่เราล่วงเกินครูบาอาจารย์ แล้วทุกอย่างก็จะดีเองครับ ผมยังเชื่อว่าถ้าคนที่ถือศีลห้าเป็นนิต ผิดครูเรื่องเล็กๆน้อยๆไม่เสื่อมครับ ถึงเสื่อมก็ประสิทธิใหม่ได้ เพราะลายสักมันก็เหมือนผ้ายันต์มันไม่ได้ขลังที่อักขระหรือลายหมึกบนตัว มันขลังที่คนประสิทธิ ถ้าคิดว่าเสื่อมก็ประสิทธิใหม่ แต่ไม่ใช่ว่าจะมาทำกันเล่นๆบ่อยๆได้ เฉพาะที่เราไม่ตั้งใจผิดครูน่ะครับ เหมือนพระมีอาบัติเล็ก อาบัติใหญ่ อาบัติเล็กก็ปลงได้ อาปัตติโย อะปัณโณตา ปะติเดเสมิ ครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ผมว่า เอาแค่หนาวๆร้อนๆ ก็พอจะดีกว่ามั้ยครับ คุณ Inlove
เพราะว่า ถ้าคนที่ไม่เคยขึ้นมาก่อนแล้วไปหาวิธีการต่างๆนาๆจนขึ้นนี่
มันจะขึ้นจนเป็นนิสัยครับ ทีนี้เอะอะอะไรนิดๆหน่อยๆก็ขึ้นแล้ว(บางครั้งคิดไปเองก็มี)
พอมันขึ้นจนติดแล้ว บางครั้งมันจะมีผลกระทบต่อการใช้ชีวิตประจำวันได้ครับ
บางคนคุมของไม่ได้ก็มีครับ ผิดพลาดประการใด หรือพูดไม่ถูกใจใคร ขออภัยด้วยครับ
ผมเคยถามอาจารย์ อาจารย์บอกว่า ขึ้นไปก็เหนือ่ย เอาแค่พอหอมปากหอมคอดีกว่า
ของดียังไงก็คือของดีครับ ถ้าเราเป็นคนดี

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ผมว่า เอาแค่หนาวๆร้อนๆ ก็พอจะดีกว่ามั้ยครับ คุณ Inlove
เพราะว่า ถ้าคนที่ไม่เคยขึ้นมาก่อนแล้วไปหาวิธีการต่างๆนาๆจนขึ้นนี่
มันจะขึ้นจนเป็นนิสัยครับ ทีนี้เอะอะอะไรนิดๆหน่อยๆก็ขึ้นแล้ว(บางครั้งคิดไปเองก็มี)
พอมันขึ้นจนติดแล้ว บางครั้งมันจะมีผลกระทบต่อการใช้ชีวิตประจำวันได้ครับ
บางคนคุมของไม่ได้ก็มีครับ ผิดพลาดประการใด หรือพูดไม่ถูกใจใคร ขออภัยด้วยครับ
ผมเคยถามอาจารย์ อาจารย์บอกว่า ขึ้นไปก็เหนือ่ย เอาแค่พอหอมปากหอมคอดีกว่า
ของดียังไงก็คือของดีครับ ถ้าเราเป็นคนดี

วันก่อนของขึ้นก็อยากรู้ว่าเพราะเราโมโหรึเปล่า หรือว่าเราทำผิดก็ไม่รู้ 

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
จุดธูป 5 ดอกขอคมาครูบาอาจารย์ และตื่นเช้าๆ ไปทำบุญตักบาตร มีโอกาสก็ไปให้พระอาจารย์ , อาจารย์ ที่สักเป่าอีกที

ความสบายใจเราดีกว่าครับ เสื่อมไม่เสื่อมมันอยู่ที่ใจ คำถามนี้ถามกันมามากตอบกันบ่อยครับ แต่ก็ยังยินดีเหมือนเดิม

ทำบุญตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวร กรวดน้ำให้เขา ทั้งกายะกรรม มโนกรรม วจีกรรม ขออโหสิกรรม เอาครับ
  :089:

เห็นด้วยกับพี่โจรสลัดค่ะ
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

• เด็กวัด
ถ้ากังวลว่าถ้าโกรธแล้วของจะขึ้นผมว่า ลองวิธีนี้ดูครับ
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิภาวนาพุทโธ ไปเรือ่ยๆ และควบคุมอารมณ์ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
เพราะส่วนมากผมเองก็ไม่เคยของขึ้นเวลาโกรธเลยซักทีครับ เต็มที่ก็หลังจากอาจารย์ปลุกอักขระให้หลังจากสักเสร็จ
ครับ  ถ้าเราคุมตัวเราเองของก็ไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับ :092:

ออฟไลน์ Sun

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
บางทีการเสื่อมก็เกิดจากใจของเรา ของดีของหลวงพ่อยังไงก็ดีวันยังค่ำอย่าคิดมากเลยครับ ขอให้นึกถึงหลวงพ่ออยู่เสมอ ผมเคยถามหลวงพ่อว่าสักวันใหนถึงจะดี หลวงพ่อตอบดีทุกวันเพราะคนเรายังเกิดทุกวันเลย

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ถือว่าเป็นวิทยาทานครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณครับ...{^_^}...