ผู้เขียน หัวข้อ: อ่าครับ ใครเล่นตะกรุด โพสที น่ะครับ  (อ่าน 2558 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ใครมี ตะกรุดวัดใดอาจารย์ใด ไม่ต้อง อายไม่ต้องเเอบครับ ผม

มาโชว กันได้ โพสรูปด้วย ครับ ไม่มีไม่เป็น ไร

มาเป็นวิทยา ทานกันครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: อ่าครับ ใครเล่นตะกรุด โพสที น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 07:25:08 »
ที่คอก้มีแต่ หลวงพ่อจำลอง และครับ   วัดเจดีย์แดง :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2552, 07:27:23 โดย ณ.อยุธยา »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: อ่าครับ ใครเล่นตะกรุด โพสที น่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ค. 2552, 09:07:47 »
แห่ะๆ เจอกระทู้แนวนี้เยอะจังค่ะ :075:

ยังไงก็ลองดูในกระทู้นี้นะคะ

ขอคาวมอนุเคราะจาก ลุง ๆ พี้ ๆ ขอชม รูปตะกรุตที่ครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8633.0.html

หรืออยากจะดูแบบเป็นพิพิธภัณฑ์จำลอง

ก็ลองดูของท่านก็อตนะคะ  :095:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,8709.0.html

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 11:01:12 »
ตะกรุดมหาจักพรรดิ์ของหลวงพ่ออิฐ วัดจุฬามณี   ห้อยที่เอวได้ปะคับ
เคยอ่านเจอว่าถ้าตะกรุดลงยันต์แบบมหาจักพรรดิ์ พระเจ้า5พระองค์ แล้วก็มีอีกผมจำไม่ได้
เค้าไม่ไห้ห้อยเอวหรอคับ หรือว่ายังไง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 11:08:32 »
ตะกรุดมหาจักพรรดิ์ของหลวงพ่ออิฐ วัดจุฬามณี   ห้อยที่เอวได้ปะคับ
เคยอ่านเจอว่าถ้าตะกรุดลงยันต์แบบมหาจักพรรดิ์ พระเจ้า5พระองค์ แล้วก็มีอีกผมจำไม่ได้
เค้าไม่ไห้ห้อยเอวหรอคับ หรือว่ายังไง

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมก็คาดตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ของ วัดศาลาดินอยู่ประจำครับ
เพราะเคยถามหลวงตาผู้สร้าง ท่านบอกว่าคาดที่เอวได้ครับ เพราะมีขนาดค่อนข้างใหญ่
และหนักครับ ถ้าห้อยคอคงลำบาก  :001:
ปล ตะกรุดที่คาดเอวส่วนมากก็จะมีลงด้วยคาถาพระเจ้าห้าพระองค์ เอาไว้ด้วยน่ะครับก็ปรากฎว่า
สามารถคาดที่เอวได้ตามปกติครับ ยกเว้นเสียแต่ว่าครูบาอาจารย์ที่ท่านสร้างตะกรุดสำนักนั้นๆ ท่านจะ
กำชับเอาไว้อย่างเด็ดขาดว่า ห้ามคาดเอวให้ห้อยที่คออย่างเดียว น่ะครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 04:09:03 »
ที่คาดบ่อยสุดจะเป็น ตะกรุดมนฯจินดามณี ตะกรุดจารมือ และลูกสะกดของหลวงพ่อตัดครับ

พระเครื่องของหลวงพ่อไม่ค่อยได้แขวนเท่าไร เต็มที่ก็แค่ขุนแผน

ส่วนตะกรุดจะติดตัวประจำครับ สลับกันไปหลายๆเส้น