ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาปลุกธาตุเรียกธาตุ  (อ่าน 7536 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุมารทอง

• ทุติยะ
  • **
คาถาปลุกธาตุเรียกธาตุ
« เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 06:40:08 »
เป็นคาถาที่ได้จากครูของผมครับอีกบทหนึ่งท่านใดสนใจผมขอมอบให้ก่อนจะการใดๆที่เกียวกับคาถาให้ปลุกธาตุก่อน    ว่า     อะยังธรรมมะเทโตอัตตะปรุปรานาติ3ครั้งครับเจ้าจองคาถาคือพระครูปราโมทสมนะกุลเจ้าคณะตำบลป่าชิ้งอำเภอจะนะจังหวัดสงขลาใช้ก่อนคาถาเรียกของที่เคยให้ไป  ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: คาถาปลุกธาตุเรียกธาตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.พ. 2551, 06:48:46 »
ขอบคุณครับผม :)

ออฟไลน์ dek-d

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 09:06:14 »
งงคับเรียกธาตุคือไรคับ ธาตุที่อยู่ในตัวเราหลอ ผมลองถ้องดูไม่เห็นมีอะไรเลย ??? ??? ??? ??? ??? ???
คาบคณิตคิดถึงเธอใจหงุดหงิด
คาบอังกฤษคิดถึงเธอใจหวั่นไหว
คาบพระพุทธคิดถึงเธอสุดหัวใจ
คาบสุดท้ายอยากกลับไปหาเธอจัง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 09:07:42 »
อีกอย่างคับ ไม่เหนมีใครบอกเลยว่าหลวงพ่อท่านดัยมียันนายขนมต้มบ้าง แล้วเวลาไปสักจะขอท่านได้ริป่าวคับ
 :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 09:08:53 »
ถ้าใครมีรูปยันนายขนมต้มช่วยส่งไปที่อีเมลmeanman_Q@hotmail.comด้วยนะคับ ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 09:50:09 »
งงคับเรียกธาตุคือไรคับ ธาตุที่อยู่ในตัวเราหลอ ผมลองถ้องดูไม่เห็นมีอะไรเลย ??? ??? ??? ??? ??? ???
ลองดูอีกทีนะครับ
ธาตุดิน-กระดูกทั้งหลาย
ธาตุน้ำ-เลือด ของเหลวทั้งหลาย
ธาตุลม-อากาศที่ใช้หายใจเข้าออก
ธาตุไฟ-การเผาผลาญอาหารในร่างกาย :-*

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 02:30:22 »
น่าสนใจครับ  วิชามีไว้ไม่เสียหายอะไร   ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.พ. 2551, 12:22:56 »
นอกจากกระดูกยังรวมถึง เส้นผม ขน เล็บ ฟัน หนัง เนื้อ เอ็น ฯลฯ เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นของแข็งจึงกำหนดเป็นธาตุดิน

ส่วนของเหลวนั้นให้กำหนดเป็นธาตุน้ำ ไม่ว่าจะเหลวมากเหลวน้อย อาทิ เสือด หนอง น้ำลาย

ธาตุไฟคือความอบอุ่นในตัว ความร้อนในตัว จะเห็นได้ว่าเมื่อตายไปศพจะเย็น เพราะธาตุไฟสบายไป

ส่วนลมนั้นตำรากล่าวว่า คือลมพัดขึ้น ลมพัดลง ฯลน ตามที่กล่าวในวิสุทธิมรรค ครับ

นอกจากธาตุที่เห็นยังมีธาตุต่างๆนอกเหนือจากนี้ด้วย ซึ่งเป็นวิชาชั้นสูงในทางคาถาอาคม ซึ่งผมก็เคยได้ยินครูอาจารย์ท่านเล่าให้ฟัง แต่ไม่ได้มีความรู้อะไร ศึกษามาแต่ธาตุในจตุธาตุวัฏฐาน 4 คือการพิจารณากายตามแนว กรรมฐาน 40 ครับ

ออฟไลน์ แม่ทัพ 29 ยอด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มี.ค. 2551, 08:13:00 »
ขอบคุณครับ :053: :053: :053: