ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ผมแพ้ว่านที่ใช้สักหรอครับ  (อ่าน 1476 ครั้ง)

ออฟไลน์ SudliT

• ทุติยะ
  • **
คือว่าก่อนหน้านี้ผมได้ไปสักมากับหลวงพี่ติ่งก็ไม่มีอะไรกับผมไม่มีผืนไรเกิดขึ้น

แต่พอผมได้ไปสักกับ.......ผมจำชื่ออาจารย์ไม่ได้แล้วอะครับที่อยู่ตรงข้ามกุฏิหลวงพี่ติ่งอะครับ

หลังจากได้ทำการสักแล้ว ตรงบริเวณที่สักก็เป็นจุดแดงคล้ายๆยุงกัดอะครับบวนแดงและอาการคันที่จุดแดง(จุดเข็มที่สัก)นั้นอะครับ

ผมควรทำไงดีไปหายากินหรือว่าทำไรดีครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: พี่ผมแพ้ว่านที่ใช้สักหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2552, 11:09:40 »
อักเสบหรือปล่าวครับ ลองกินยาแก้อักเสบดูนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
ตอบ: พี่ผมแพ้ว่านที่ใช้สักหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:01:29 »
ลองทานยาแก้อับเสกแก้บวมแก้ไข้คงช่วยได้
 :114:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 12:07:19 »
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นอาจารย์ปิ้ดใช่ไหมครับ
ท่านเป็นศิษย์หลวงพี่ติ่งจะมาช่วยหลวงพี่สัก เป็นประจำครับ
ถ้าเกิดว่าคันหรือแพ้ ลองกินยาแก้แพ้หรือยาฆ่าเชื้อดูก็ได้ครับ
แต่น้อยคนนะครับที่จะแพ้ว่าน  :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 02:17:30 »
ถ้าแพ้มากๆ กินยาแล้วไม่หาย
แนะว่าไปหาหมอดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 06:57:51 »
ไปหาหมอก็ดีครับ เค้าน่าจะวิเคราะห์อาการได้ดีกว่าน่ะครับ และที่สำคัฯญไม่มีรูปให้ดู เดี๋ยวให้คำแนะนำพลาดไป หาหมอดีกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:32:31 »
อาการณ์แพ้เข็มครับ จะบวมแดงกินยาแก้อักเสบดูนะครับถ้าไม่หายจริงๆแนะนำว่าให้ไปพบแพทย์ครับ

:114:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 01:26:26 »
อาจารย์ ที่อยู่ตรงข้าม หลวงพี่ติ่ง อ.ปิ๊ก หลวงพี่ติ่งครอบให้  ใช้น้ำมันสูตรเดียวกัน ไม่ผสมว่านอะไรทั้งสิ้น หมึกก็น่าจะเหมื่อนกัน
หลวงพี่ญา หลวงพี่ต้อย อ.หนวด อ.ก๊อต หลวงพี่นัน ไม่มีส่วนผสมว่าน ส่วนหลวงพี่แป้ว ไม่แน่ใจ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 11:28:18 »
ทาคาลาไมล์ค่ะ - -''

ไม่รู้ว่าอาการเหมือนกันหรือเปล่านะค่ะ
หลังจากสักไปสองอาทิตย์ ก็จะเป็นตุ่มๆ เป็นผื่นเห่อตามรูปที่สักแล้วก็คันด้วยค่ะ เกือบจะไปหาหมออยู่แล้วค่ะ
เลยลองไปถามพี่หลาย ๆท่าน
พี่ท่านนึงบอกให้ทาคาลาไมล์
พี่ชลาท่านแน่นำว่าให้อาบน้ำอุ่นและไม่ถูสบู่ตรงรอยสักค่ะ

ก็เลยทำทั้งสองอย่าง อาทิตย์นึงก็หายค่ะ
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล