ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 1863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apsara

• ทุติยะ
  • **
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
« เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 01:16:13 »
สวัสดีค่ะ ญาติสนิทของเราเล่าให้ฟังว่าได้ไปสักยันต์ที่วัดบางพระ เราได้เห็นแล้วเลยสนใจอยากสักบ้าง เลยมาหาข้อมูลค่ะ

อยากขอคำแนะนำคือ  เมตตามหานิยม ถ้าเป็นหญิง ควรสักยันต์อะไรดีคะ และควรเป็นตำแหน่งไหนของร่างกาย

ส่วนเรื่องสุราต้องงดไปเลยรึเปล่า ขอบคุณค่ะ :D

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 01:29:12 »
การสักนั้นลองคุยกับพระอาจารย์ดูนะครับ จะได้ความรู้มากมายเลยนะครับ

ส่วนตำแหน่งนั้น เท่าที่สังเกตุมาผู้หญิงสักช่วงไหล่ ช่วงหลังท่อนบนนะครับ

เรื่องสุรานั้นผมคิดว่า ทานได้นะครับ แต่เข้าพรรษางดก่อนดีกว่า ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 10:35:24 »
ถ้าหาข้อมูลจนแน่ใจว่าสามารถปฎิบัติตัวไม่ให้ผิดข้อห้ามได้แล้ว ก็มาที่วัดเลยครับ บอกจุดประสงค์ในการสักยันต์แล้วพระอาจารย์จะพิจารณาตามความเหมาะสมให้ยันต์เองครับ
ปล.เรื่องสุรางดได้ก็เป็นสิ่งที่ดีมากครับ แต่ถ้างดไม่ได้ก็ขอให้ดื่มอย่างมีสติครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:28:36 »
ถ้าหาข้อมูลจนแน่ใจว่าสามารถปฎิบัติตัวไม่ให้ผิดข้อห้ามได้แล้ว ก็มาที่วัดเลยครับ บอกจุดประสงค์ในการสักยันต์แล้วพระอาจารย์จะพิจารณาตามความเหมาะสมให้ยันต์เองครับ
ปล.เรื่องสุรางดได้ก็เป็นสิ่งที่ดีมากครับ แต่ถ้างดไม่ได้ก็ขอให้ดื่มอย่างมีสติครับ

ตามนี้เลยคราบ

บอกอาจารย์ว่า

อยากได้ด้านไหน

เช่นเมตตา อาจารย์

ท่านก็จะเลือกให้เอง

แต่ถ้าอยากได้อะไร

เป็นพิเศษก็ลองของ

อาจารย์ท่านดูท่านอาจ

ให้ก็ได้.....................

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 12:30:20 »
อยากสัก ไม่ใช่เพราะว่า เห็นรอยสักสวยแล้วจึงอยากสัก แบบเป็นแฟชั่น คงจะไม่ดีนะครับ
แต่อยากสักเพราะรู้สึกศรัทธา อันนี้จะรู้สึกดีมากกว่านะครับ
ส่วนจะสักอะไร จะเอาพุทธคุณด้านไหน อยากไว้ตรงไหน ก็ว่ากันไปครับ
ยังไงก็ขอให้ตัวผู้สักมีความศรัทธาความตั้งใจจริงนะครับ อย่าสักไปเพื่อความสวยงามหรือตามแฟชั่นครับ...ด้วยความเคารพ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Apsara

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 06:49:27 »
สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ ออกตัวก่อนเราไม่ได้อยากสักเพราะสวยงามหรือแฟชั่นนะคะ เราเลื่อมใสค่ะ สนใจมานานแล้ว ถ้าไม่ติดที่เป็นผู้หญิง และการงานในอนาคต เราคงสักไม่กำหนดพื้นที่เลยค่ะ เราชอบ

ส่วนเรื่องสุรา เราเคยได้ยินว่า สักแล้วห้ามกินเหล้า ฟัก มะเฟือง ของมีเหลี่ยมทำนองนี้ค่ะ เราเองบางครั้งก็มีจิบๆเบียร์บ้าง ก็เลยกลัวจะไปขัดกับข้อห้าม เพราะเรื่องอื่นๆไม่น่ามีปัญหา ติดอยู่แค่การกินนี่แหละ   :008:

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:19:05 »
สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ ออกตัวก่อนเราไม่ได้อยากสักเพราะสวยงามหรือแฟชั่นนะคะ เราเลื่อมใสค่ะ สนใจมานานแล้ว ถ้าไม่ติดที่เป็นผู้หญิง และการงานในอนาคต เราคงสักไม่กำหนดพื้นที่เลยค่ะ เราชอบ

ส่วนเรื่องสุรา เราเคยได้ยินว่า สักแล้วห้ามกินเหล้า ฟัก มะเฟือง ของมีเหลี่ยมทำนองนี้ค่ะ เราเองบางครั้งก็มีจิบๆเบียร์บ้าง ก็เลยกลัวจะไปขัดกับข้อห้าม เพราะเรื่องอื่นๆไม่น่ามีปัญหา ติดอยู่แค่การกินนี่แหละ   :008:

อ่ะน่ะ

ถ้ามั่นใจ ไตร่ตรองแน่แน่วแล้ว

ก็เตรียมตัว เตรียมใจ แล้วก็เตรียมเจ็บได้เลยครับ

ผมเคยเห็นผู้หญิงบางคน

ก็ยังสักซะเต็มหลัง

เห็นแล้วทึ่ง!!!

ตัวผมเองตอนนี้ก็ได้แต่ลงน้ำมันไปก่อน

ไว้ถึงเพลาที่เหมาะ ที่ควร แล้วจะลงหมึกกับเค้าบ้างงง

ส่วนเรื่องเหล้ายา

ก็ดื่มแต่พอประมาณน่ะครับ

ตั้งสติทุกครั้งที่ดื่ม

:090:  :090:  :090:

[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:33:23 »

ส่วนเรื่องสุรา เราเคยได้ยินว่า สักแล้วห้ามกินเหล้า ฟัก มะเฟือง ของมีเหลี่ยมทำนองนี้ค่ะ เราเองบางครั้งก็มีจิบๆเบียร์บ้าง ก็เลยกลัวจะไปขัดกับข้อห้าม เพราะเรื่องอื่นๆไม่น่ามีปัญหา ติดอยู่แค่การกินนี่แหละ   :008:

ไม่ลองสักน้ำมันก่อนดีกว่าไหมครับ พุทธคุณเหมือนกันครับ สักได้โดยไม่ต้องห่วงเรื่องการงานด้วยนะครับ ส่วนเรื่องข้อห้ามลองศึกษาในเวปวัดได้เลยครับ เสริทว่าข้อห้ามก็จะออกมาเยอะเลยครับ ขอให้โชคดีนะครับกับสิ่งที่หวังครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 10:50:56 »
ถ้าสักหมึก ก็สักสาริกาคู่ ตำแหน่งข้างหลังตำ่กว่าต้นคอ หนึ่งฝ่ามือ
สรรพคุณ ของยันต์ไม่ต้องพูดถึง :114:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 10:56:36 »
สักน้ำมันก็พอ พุทธคุณเดียวกันกับหมึก.. แทงไม่หนักเท่า ดังนั้นจะเจ็บน้อยกว่า..
ส่วนยันต์เมตตามหานิยม..ที่ต้องการนั้น และขอเมตตาจากพระอาจารย์ท่าน.. ท่านจะจัดให้ตามความเหมาะสมเลยแหละ..
สักยันต์...นะฤาชา.. ดีไหมคะ.. :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 10:58:39 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:51:44 »
ยังไงถ้าประพฤติอยู่ในศีลในธรรม

บุญก็จะรักษาเองครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 12:26:30 »
ครับถ้าสักด้วยความศรัทธาย่อมเป็นสิ่งที่ดี
แต่ก่อนที่จะสัก ควรศึกษาถึงข้อห้ามและประวัติความเป็นมาของการสักยันต์
ของวัดบางพระเสียก่อนจะเป็นสิ่งที่ช่วยในการตัดสินใจได้อย่างมากเลยครับ  โดยเข้าไปที่หน้าเวปของทางวัดได้เลยครับ
จะมีข้อมูลของการสักยันต์อยู่เยอะมากๆ
ส่วนที่ถามว่าสักยันต์อะไรดี ส่วนมากนับแต่โบราณกาลพระอาจารย์
จะเป็นเลือกยันต์ที่เหมาะสมกับลูกศิษย์ให้เองครับ
แต่เราสามารถบอกท่านได้ว่า เราประกอบอาชีพอะไร มีปัญหาหรืออยากให้ท่านช่วย
สงเคราะห์ในด้านใด บอกท่านได้ครับ ท่านก็จะเมตตาช่วยสงเคราะห์ให้ตามสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 12:27:08 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 05:07:07 »
สุราถ้างดได้ก็งดครับ
โทธุลีทง พุทธังสวหะ