ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูพระสมเด็จ100ปีหน่อยว่าแท้มั้ยคับ  (อ่าน 4380 ครั้ง)

ออฟไลน์ osgar

• ปัญจมะ
  • *-*"ของขลังอยู่ที่จิต ของศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจ"*-*

• ปัญจมะ
  • *-*"ของขลังอยู่ที่จิต ของศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจ"*-*

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
ผมก็ดูไม่ค่อยเป็น

แต่มีกล่อง+ปั้ม อย่างนั้นผมว่าคงแท้แหละครับ

ออฟไลน์ oat7293

• จตุตถะ
    • อีเมล
ภาพไม่ชัด ตอบลำบากครับ

ออฟไลน์ kuntep

• จตุตถะ
แท้ยุคหลังครับ 100ปีไม่มีกล่อง2องค์

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอตอบนะครับ  พอดีผมสายตรงทางนี้เลย  เก้ครับ ทั้งสององค์  ไม่ต้องขึ้นกล้อง ฟันธง  ผมไม่ดูกล่องนะ ผมดูแต่พระ  ผิดพิมพ์และธรรมชาติครับ  ไม่ว่ากันนะ 

ปล.มีบางท่านบางยุคหลัง  ถ้ายุคหลังก็เก้ละครับ

• จตุตถะ
ไม่เก๋ครับยืนยันอีกรอบแต่รุ่นนี้ทำออกมาตอนปีประมาณ3กว่าเหมือนกับทำครบรอบอะไรสักอย่าง ที่รู้เพราะว่าปู่ผมเช่ามาไว้เยอะเป็นร้อยกล่องตอนแรกก็คิดว่าใช่แต่พอมาศึกษาจริงจริงแล้วเป็นย้อนยุคครับ

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ครับ เข้าใจครับ  ถ้าเป็นย้อนยุค ในวงการพระเครื่องเขาตีไม่เล่นครับ  เขาเล่นยุคแรก ยุคหลังลูกศิษย์สร้าง ถ้าไปเทียบกับยุคแรก ก็เก้ครับ 

• จตุตถะ
ขอโทษแล้วกันนะครับ แต่ผมว่าบางคนสนใจในพุทธคุณมากกว่าราคา พระเก๋ในใจผมเท่ากับไม่ได้รับการปลุกเสกแต่พระย้อนยุคได้รับการปลุกเสกแม้จะไม่ใช่พิธีใหญ่เท่ากับ100ปีแต่ก็ได้ขึ้นชื่อว่าห้อยสมเด็จหรือพระเครื่องที่ปลุกเสกจากวัดระฆัง ปล.ขึ้นคอได้อย่างสบายใจดีกว่าไปมัวเล่นแต่สมเด็จที่เก๋ตามท่าพระจันทร์หรือสร้างออกมาจากไหนก็ไม่รู้แล้วตีเข้าแต่สมเด็จดังดังที่ผมตอบอย่างนั้นเพราะว่าเว็บนี้ผมว่าเค้ามองที่พุทธคุณมากกว่าราคาพระหลวงพ่อเปิ่นก็ไม่ใช่ราคาแพงแต่ผมเห็นทุกคนในเว็บนี้ก็หวงแหนและอยากได้มาครอบครอง. ยังไงก้อขอโทษอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พระแท้แม้ย้อนยุค แต่ก็มีพุทธคุณจากการปลุกเสก การสร้างเป็นการน้อมระลึกถึงองค์สมเด็จๆโต ถือว่าดีครับ แม้ราคาเพียงไม่กี่สิบบาท ก็ยังดี
กว่าเศษดิน เศษหินที่มิได้ปลุกเสกแต่ราคาหลักพันหลักหมื่น ลองเลือกดูครับ ว่าจะเอาก้อนดินก้อนหินธรรมดามาขึ้นคอ แล้วหวังให้พุทธคุณจากที่ใด
มาปกปักรักษา พระหลักร้อย มีการปลุกเสกจากพระอาจารย์ท่านเดียว ก็ยังมีพุทธคุณช่วยคุ้มครองคนดี_ ปลอดภัย แคล้วคลาด มามากมาย

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ถ้าทำออกมาตอนปี 30 กว่าแล้วเขียนบนกล่องอย่างนี้ผมก็ว่าเจตนาแปลกๆ ครับ ทำไมไม่แจ้งปีที่ทำไปเลยตรงๆ คนบูชาจะได้ไม่ต้องมาหลงคิดว่าเป็นของเก่า

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• จตุตถะ
จริงจริงผมก้อคิดอย่างนั้นครับพี่รันตีแต่รุ่นนี้ออกมาจากวัดจริงจริงครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ตอบ: ช่วยดูพระสมเด็จ100ปีหน่อยว่าแท้มั้ยŦ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ต.ค. 2554, 02:39:58 »
ถ้าทำตัวไม่ดี ต่อให้ของแท้อายุ500ปีก็ไม่ช่วยอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2554, 02:40:52 โดย tum_ohayo »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
พระแท้ รุ่นถูก พิมพ์ถูก มวลสารถูก พิธีปลุกเสกถูก
พระแท้เสริม รุ่นถูก พิมพ์ถูก มวลสารถูก ไม่มีพิธีปลุกเสก
พระย้อนยุค ไม่เกี่ยว ผิดรุ่น
พระเก้ ก็ผิดทั้งหมด ไม่ได้มีพิธีปลุกเสก
พระเก้ ก็ผิดทั้งหมด บางคนชอบ นำเข้าพิธีปลุกเสก
คุณ ชอบแบบไหน
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
  ถ้าตี ว่าเป็น รุ่น100 ปี เก๊ แน่ๆ ครับ  แต่ถ้าเป็น ย้อยยุค ออกปีไหนไม่แน่ใจน๊ะครับ ผมเก็บ (รุ่น 100 ปี 2515 )(รุ่น 108 ปี 2523 )  (118 ปี 2533) แล้วก็เสาร์5 ปี2536 อยู่ครับ